Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về tụ lọc trong mạch chỉnh lưu cầu đi ốt.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thuynavy Xem bài viết
    Vậy nói như b thì mình sẽ hạ áp xuống khoảng 9v, chỉnh lưu rồi qua lọc xong đưa ra cầu phân áp để được 3v đưa vào adc. công thức tính Vdc vẫn là = 1,4Vac. Như vậy nó đảm bảo độ tuyến tính của các giá trị biến đổi. Có đúng không ấy Bác nhỉ?
    Thấy ánh sáng cuối đường hầm rồi đó bác à!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      Thấy ánh sáng cuối đường hầm rồi đó bác à!
      hi vọng là không phải ảo giác. hiii

Comment

hi vọng là không phải ảo giác. hiii
        nếu nheo mắt thì là ảo giác đó! còn mở to 2 mắt thì là thực giác đó! Chúc bác may mắn nhé, nên dùng ở mức áp phân biệt cao hơn thì tỷ lệ sai số sẽ giảm thì có sự biến thiên từ ngõ vào bác à.

Comment

Mà đúng là ảo giác thật rồi. Đầu ra là 11,5 chứ không phải là 12,6 như tính toán bác Quocthaibmt à. Đúng thật là đau đầu vì tiền, điên đâu vì điện. hic. Khi đo ở 110V thì sai số là 10v lun. Nguy hiểm thật.

Comment

Mà đúng là ảo giác thật rồi. Đầu ra là 11,5 chứ không phải là 12,6 như tính toán bác Quocthaibmt à. Đúng thật là đau đầu vì tiền, điên đâu vì điện. hic. Khi đo ở 110V thì sai số là 10v lun. Nguy hiểm thật.
            Bác cố gắng lái cái đầu đo cho nó tuyến tính tỷ lệ với áp ngõ vào là được thôi! nhưng cái này không dễ đâu, bác phải lập đồ thị cho cả hai đại lượng, thì mới tìm thấy cái logic của vấn đề và mới có đáp số GẦN TUYỆT ĐỐI bác ơi! cố lên nào ! đích đang ở phía trước đó, nó ở phía sau lớp sương mờ đó thôi!

Comment

Bác hạ áp xuống rồi quy ra tỉ lệ ví dụ
              22v=220v
              11v=110v
              nHƯ THẾ SẼ HẠN CHẾ THÀNH MẠCH TẠO KHÓI

Comment

Bác cố gắng lái cái đầu đo cho nó tuyến tính tỷ lệ với áp ngõ vào là được thôi! nhưng cái này không dễ đâu, bác phải lập đồ thị cho cả hai đại lượng, thì mới tìm thấy cái logic của vấn đề và mới có đáp số GẦN TUYỆT ĐỐI bác ơi! cố lên nào ! đích đang ở phía trước đó, nó ở phía sau lớp sương mờ đó thôi!
                Chính xác rồi. Mình cũng đang tính đến chuyện lôi exel ra lập bảng đây. Nản đi được. Chỉ mới là 1 góc nhỏ của cái đồ án mà đã xì khói rồi. Còn khoản đo tần số và góc lệch pha của 2 nguồn điện nữa bác à. Chắc chuyến này nhiều sương gió lắm đây. hic

Comment

Nguyên văn bởi c.automatic Xem bài viết
                  Bác hạ áp xuống rồi quy ra tỉ lệ ví dụ
                  22v=220v
                  11v=110v
                  nHƯ THẾ SẼ HẠN CHẾ THÀNH MẠCH TẠO KHÓI
                  Quy ra tỉ lệ hả b?? Tỉ lệ là do bộ hạ áp quyết định rồi b àh. Cái đó ảnh hưởng không lớn lắm vì mình đa đo rồi. Khá là ổn. Còn cái chỉnh lưu kia nó mới không tỉ lệ ấy.

Comment

Chính xác rồi. Mình cũng đang tính đến chuyện lôi exel ra lập bảng đây. Nản đi được. Chỉ mới là 1 góc nhỏ của cái đồ án mà đã xì khói rồi. Còn khoản đo tần số và góc lệch pha của 2 nguồn điện nữa bác à. Chắc chuyến này nhiều sương gió lắm đây. hic
                    Từ cái khó nó "ló" cái hay bác à! sau khi bác thắng ván này rồi thì sau này mọi thứ sẽ trở nên dễ dàng! mọi vinh quang đề từ gian khổ mà có bác ơi!

Comment

Từ cái khó nó "ló" cái hay bác à! sau khi bác thắng ván này rồi thì sau này mọi thứ sẽ trở nên dễ dàng! mọi vinh quang đề từ gian khổ mà có bác ơi!
                      Chí lý! chí lý. Lần đầu sử dụng VDK mà gặm trúng miếng "xương" kể cũng hơi nản nhưng mà may có vụ này mới biết được thêm đôi chút. Ít ra thì cũng có thể làm được món quà noel năm nay. hehe

Comment

Về tác giả

Collapse

bkpro90 Tìm hiểu thêm về bkpro90

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X