Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về tụ lọc trong mạch chỉnh lưu cầu đi ốt.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về tụ lọc trong mạch chỉnh lưu cầu đi ốt.

Vấn đề là thế này, mạch này em từng làm rồi nhưng chỉ lọc cho đầu ra là 9-12V... Lần này em có bài tập đo điện áp xoay chiều = vdk... E làm đc mạch đo DC rồi, giờ chỉ là chỉnh lưu cho AC -> DC, em muốn đầu ra của mạch chỉnh lưu là 220V vậy con tụ của e có cần phải chịu đc điện áp 220V hay không các bác??? Hiện tại em đang dùng con 1000u;25V mà chưa dám lắp vào mạch

tốt nhất hạ áp xuống bằng trở đi, không ai đưa thẳng 220v vào VĐK đâu
    SĐt: 01238004961

Comment

bác mà đưa 220v Vào vđk là ke ke...tiêu ngay. Tụ 25v mà bác lắp vào 220v thì nó nổ nghe sướng tai lắm.
      Nguyên lý thì như bác đo dc (bác đã làm được đấy). Nhưng phải hạ áp xuống theo một tỉ lệ nào đó, khi hiển thị thì ta nhân lên theo tỉ lệ ấy.
      Nói chung để đo chính xác thì khó lắm vì linh kiện ta dùng sai số lớn.
      (bác có quen ai bên kỹ thuật quân sự thì tìm linh kiện bên ấy làm chắc là ok )
      Không có gì quý hơn độc lập tự do!

Comment

Vứt vào Proteus nó vẫn chạy bt... Nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại thì chưa dám lắp. Thế thì lại phải dùng biến áp hạ áp thôi. Dùng chỉnh lưu chính xác thì cũng được nhưng lại không hiểu sao khi cho vào Proteus mô phỏng với nguồn là chỉnh lưu chính xác thì mạch lại không chạy Để điện áp thấp thì sai số lại lớn hơn rồi

Comment

biến áp hạ áp sai số còn lớn hơn
          SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi bkpro90 Xem bài viết
            Vấn đề là thế này, mạch này em từng làm rồi nhưng chỉ lọc cho đầu ra là 9-12V... Lần này em có bài tập đo điện áp xoay chiều = vdk... E làm đc mạch đo DC rồi, giờ chỉ là chỉnh lưu cho AC -> DC, em muốn đầu ra của mạch chỉnh lưu là 220V vậy con tụ của e có cần phải chịu đc điện áp 220V hay không các bác??? Hiện tại em đang dùng con 1000u;25V mà chưa dám lắp vào mạch
            để đo điện áp xoay chiều thì ko ai dùng tụ thêm vào hết, đọc lại môn kỹ thuật đo đi

Comment

Cái mạch của em là mạch đo DC, e muốn dùng mạch này để đo AC thì phải chỉnh lưu sau đó lọc cho nó hết nhiễu thì mới đo đc chứ ạ???

Comment

Nguyên văn bởi bkpro90 Xem bài viết
                Cái mạch của em là mạch đo DC, e muốn dùng mạch này để đo AC thì phải chỉnh lưu sau đó lọc cho nó hết nhiễu thì mới đo đc chứ ạ???
                đo AC dùng diode chỉnh lưu rồi theo công thức mà tính chứ ko cần lọc thêm tụ

Comment

chỉnh lưu xong không lọc thì quả LED hiển thị của e nó nhảy liên tục theo điện áp ah anh?

Comment

Bác đã làm xong chưa?

Em cũng làm đề tài như bác. Hj nhưng cũng như bác đang phân vân không biết chỉnh lưu như thế nào cho hợp lý. Nếu làm được rồi bác có thể chỉ giáo cho em được rõ tí ạ.

Comment

ko ai do truc tiep dau, dau qua tro di ban

Comment

Nguyên văn bởi ttntb Xem bài viết
                        ko ai do truc tiep dau, dau qua tro di ban
                        Đúng là phải qua trở để phân áp xuống. Nhưng mà khó là khó ở khâu chỉnh lưu AC sang DC để cho vào con ADC đó. Mình quả thật là bế tắc mong các pro chỉ giáo

Comment

Nguyên văn bởi welcometo97 Xem bài viết
                          Đúng là phải qua trở để phân áp xuống. Nhưng mà khó là khó ở khâu chỉnh lưu AC sang DC để cho vào con ADC đó. Mình quả thật là bế tắc mong các pro chỉ giáo
                          Nếu mà như vậy, tại sao ban ko ham khao cai dong ho van năng mà mình hay sử dụng ấy! nó có thể đo được điện áp 220v AC đấy thui !

Comment

Hi nó là đồng hồ chỉ thị kim. Góc quay bằng lực điện trường và mômen cản. Còn mình làm volmet số nên phải có hệ số bù mà mình thì bó tay với cái hệ số này "không tuyến tính"

Comment

Đúng là cái mình đang bế tắc. Mình cũng đo điện áp xoay chiều dùng vdk nhưng khi hạ áp, chỉnh lưu và lọc thì biểu thức tính áp ra Vdc = 1.4*Vac (với Vdc lad điện áp sau lọc, vac là điện áp thứ cấp) sai bét. Không biết có Pro nào chỉ giáo thêm được không.

Comment

Về tác giả

Collapse

bkpro90 Tìm hiểu thêm về bkpro90

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X