Thông báo

Collapse
No announcement yet.

24VDC hoặc 12VDC hạ xuống 6VDC xin giúp đỡ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 24VDC hoặc 12VDC hạ xuống 6VDC xin giúp đỡ?

xin chào các bác, em có ông anh mới mua cái radio có thêm mạch hát bằng usb để hát trên ghe tàu, sử dụng pin 4 cục 1.5V ,,,kêu em làm ra hát bình accu, nhưng em nhìn trên bình accu thấy có 2 cặp điện áp 24v và 12v,,,em còn gà lắm,,xin các bác giúp đỡ em thành thật cảm ơn.

bình accu làm gì có cặp 24v nhỉ. chỉ có 12v thui. nối tiếp mới dc 24v. cái radio của bạn dùng 6v. vậy bạn dùng 1 con điện trở 0,47ohm. 1 con 7805. và 1 con tip42. để làm mạch ổn áp 5v cung cấp cho cái radio ấy. đầu vào nối vào 12v bình accu
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
      bình accu làm gì có cặp 24v nhỉ. chỉ có 12v thui. nối tiếp mới dc 24v. cái radio của bạn dùng 6v. vậy bạn dùng 1 con điện trở 0,47ohm. 1 con 7805. và 1 con tip42. để làm mạch ổn áp 5v cung cấp cho cái radio ấy. đầu vào nối vào 12v bình accu
      Cái radio chạy 4 cuc pin 1,5V thì công suất cũng không lớn lắm, cần gì dùng thêm TIP42 nữa, chỉ cần con 7805 là được rồi, trở thì lớn hơn một chút cho đỡ nóng 7805. Tốt hơn là nên dùng LM2576 cho tiết kiệm điện accu

Comment

Mình thấy có 7806 đấy, cần 6V thì cứ tạo ra 6v thôi. Con trở thì cần phải tính toán một chút để sao cho điện áp cấp vào đầu vào 7806 khoảng 7.5-8V là đẹp.
        Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
        - Website: www.dientu4u.com
        - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

cám ơn các bác, máy sử dụng 4 cục pin đại,,,bác có sơ đồ cho em xin,,,em còn gà lắm,,cám ơn nhiều.

Comment

Dùng 7805 là đc rui mạch có thể mắc ở 8v_24v đều cho ra 5v .minh sử dụng con này và điện trở sun để nap điện thoai khi mất điện. Dấu như sau chân 1 nối chân 2 nối - chân 3 ra 5v lúc này chỉ việc mắc dây của đài vào chân3 dây - vào cực - cuả acquy có thể dùng ok nhớ phai nắp tản nhiệt cho ic nha không thi nhanh die ic lắm
            Email:
            phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

Click image for larger version

Name:	mach sac.jpg
Views:	1
Size:	7.1 KB
ID:	1364584
              Mach sac từ bình accu 12v ra 5v , nhớ gắn 7805 lên cục nhôm giải nhiệt

Comment

miếng nhôm giả nhiệt lấy miếng để vừa ic 7805 các bác, có mau đứt không,,,cám ơn các bác rất nhiều....

Comment

Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
                  miếng nhôm giả nhiệt lấy miếng để vừa ic 7805 các bác, có mau đứt không,,,cám ơn các bác rất nhiều....
                  Mạch này mình cho hát cặp loa vi tính lấy nguồn U SB , tức hàn thêm jack U SB đầu cái ở ngỏ ra 5v. Nếu không giải nhiệt hát chưa hết 1 bản nhạc thì ngưng hát và 7805 rất nóng, dùng giải nhiệt loại vừa bằng IC thì vẫn rất nóng nhưng hát cả ngày không sao, nóng đến mức cho 1 giọt nước lên nhôm giải nhiệt thì bốc hơi ngay. Tốt hơn bác nên xài loại 10cm2 thì mát hơn. IC 7805 chỉ 3k/1con nên mình củng tét thoải mái theo yêu cầu của bác . muốn tiếng loa trong bác nên xài tụ lọc nguồn lớn hơn sơ đồ cở 1000MF. Bình accu xài loại 12v9 của xe tay ga,

Comment

chào bác, chân 1 ic không mắc điện trở có bị làm sau không bác,,,cám ơn bác nhiều...

Comment

Chân 1 của Ic ko mắc trở cũng ko ảnh hưởng nhiều đâu, vấn đề quan trọng là bạn tản nhiệt tốt cho 7805 là đc. thêm tụ lọc để êm hơn nhé, tụ 1000uF càng tốt.

Comment

Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
                        chào bác, chân 1 ic không mắc điện trở có bị làm sau không bác,,,cám ơn bác nhiều...
                        bạn nên mắc trở để sụt bớt áp trên trở 7805 sẽ ít nóng hơn. Mua 1 con trở 18 Ohm 3W, dòng sẽ đc giới hạn ở khoảng 0.25 A (nếu tải trung bình là 20 Ohm) khi đó áp rơi trên trở là 4.6V công suất khoảng 1.5W, áp rơi trên 7805 sẽ cỡ 2.5V khoảng 0.6W. So với ko gắn trở, tải 20 Ohm dòng 0.25A, áp rơi trên 7805 là 7V công suất 1.75W nóng hơn nhiều so với có gắn trở.
                        Last edited by chung1608; 07-08-2012, 10:53.

Comment

chào bạn ! mình nghĩ cách hiệu quả và tốt nhất là bạn lắp một mạch đơn giản là dÙng 1 tzt loại công suất trung bình là Tip41/42 cho bớt nóng mạch lắp theo kiểu E chung ! chân B của tzt sẽ được đưa vào một điện áp chuẩn ( cái này bạn dÙng điốt zener loại 6.2v kiếm trong cái sạc điện thoại cũ nhiều lắm ) khi đó bạn sẽ có áp ra chuẩn 6v và dòng ổn định ! nếu dÙng 7805 Ic rất nóng và thiếu mất hẳn 1 vôn ! áp thiếu thì sẽ dẫn đến thiết bị của bạn làm việc yếu ( vì thiếu cơm mà ) do vậy khi mở lớn sẽ rè lắm !

Comment

Về tác giả

Collapse

khampha2010 Tìm hiểu thêm về khampha2010

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X