Thông báo

Collapse
No announcement yet.

max 232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• max 232

e mới học vi xử lý thui.chỉ mới tham gia diễn đàn.anh chị giúp em nói về con max232 với.chân cẳng,nguyên lý hoạt động,mạch đính kèm.em cảm ơn.

Máy tính được thiết kế theo chuẩn RS232 (được qui định năm 1960) , chuẩn này được qui định trước khi xuất hiện họ logic TTL (ra đời năm 1968 )nên mức điện áp của nó không tương thích với TTL:

Qui định của chuẩn RS232:

• “space”(logic 0) có trị số từ +3 đến +25v
    • “mark”(logic 1) có trị số từ -3 đến -25v
    • Miền giữa -3v đến +3 v không hợp lệ
    • Dòng điện ngắn mạch không được vượt quá 500mA

Vì vậy ta phải có một mạch lái đường dây để chuyển đổi tín hiệu giữa RS232 và TTL, thiết bị được sử dụng là MAX232, DS275,…

datasheet:

http://www.mediafire.com/?0zhtytrhvnn

Comment

Nguyên văn bởi minhthuat Xem bài viết
      Máy tính được thiết kế theo chuẩn RS232 (được qui định năm 1960) , chuẩn này được qui định trước khi xuất hiện họ logic TTL (ra đời năm 1968 )nên mức điện áp của nó không tương thích với TTL:
      ...

Vì vậy ta phải có một mạch lái đường dây để chuyển đổi tín hiệu giữa RS232 và TTL, thiết bị được sử dụng là MAX232, DS275,…
      CHo mình hỏi nhé,TTL ra đời sau RS232, mà bây h chuẩn TTL phổ biến hơn,sao ko bỏ chuẩn 232 đi nhỉ. Chuẩn 232 có những lợi j vậy bạn. Và tại sao máy tính lại dùng các mức áp theo 232

Comment

Nguyên văn bởi rainbowsmile Xem bài viết
        CHo mình hỏi nhé,TTL ra đời sau RS232, mà bây h chuẩn TTL phổ biến hơn,sao ko bỏ chuẩn 232 đi nhỉ. Chuẩn 232 có những lợi j vậy bạn. Và tại sao máy tính lại dùng các mức áp theo 232
        theo em nghĩ 232 là một chuẩn mà rất nhiều thiết bị vẫn đang dùng nhất la trong công nghiệp nếu bỏ đi thì phí hoài em nghĩ giống như nhà mình có xe wave nay có tiền mua thằng sh nhưng cũng chẳng dại gì ném thằng wave vẫn sài tốt đi phải không..trừ khi đời con cháu thì không bít nhưng em nghĩ 232 vẫn sẽ được dùng trong nhiều năm nữa

Comment

một chuẩn ra đời tất nhiên phải có những lợi thế hơn chuẩn cũ rồi.
          chuẩn RS232 chỉ cần điện áp 5V nên tiết kiệm điện hơn chuẩn TTL nhiều. Hơn nữa do cấu tạo bên trong mạch khác nên chuẩn RS232 có thời gian đáp ứng nhanh hơn...
          Mình thấy chuẩn RS232 ngày càng phổ biến.

Comment

Nguyên văn bởi manhkha Xem bài viết
            một chuẩn ra đời tất nhiên phải có những lợi thế hơn chuẩn cũ rồi.
            chuẩn RS232 chỉ cần điện áp 5V nên tiết kiệm điện hơn chuẩn TTL nhiều. Hơn nữa do cấu tạo bên trong mạch khác nên chuẩn RS232 có thời gian đáp ứng nhanh hơn...
            Mình thấy chuẩn RS232 ngày càng phổ biến.
            bạn này nói nhầm rồi. TTL mới là chuẩn điện áp 5v chứ. còn theo mình rs232 thuận tiện cho việc truyền đi xa, do mức chênh lệch điện áp và mức 0 và 1 cao nên ít bị ảnh hưởng bởi nhiễu

Comment

Về tác giả

Collapse

duypk_dhcn Tìm hiểu thêm về duypk_dhcn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X