Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em tính trở cho led với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em tính trở cho led với

em có 1 câu hỏi là khi mắc 3 led siêu sáng vào nguồn 12v,giả sử điện áp trên led là 3v dòng qua tầm 20mA mình cần trở khoảng 150 ôm
    thế mình có thể mắc 4 led trực tiếp vào 12v ko ạ?
    sao e chả thấy ai làm thế nhỉ?
    TaiDangAtm

Mình đã mắc thử 4 Led vào bình 12V nhưng nó không sáng lắm vì áp mỗi con khoảng 3,3V nó mới sáng.
    sau.ph

Comment

uhm,cảm ơn anh,hi
      thế là nó vẫn hoạt động ko sao cả
      con led trắng lùn với con led trắng cao điện áp đều là 3,3v phải ko a?
      TaiDangAtm

Comment

đấu 2 con nối tiếp, rồi cho song song, mỗi nhánh mắc chung với trở 390.

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Văn Tài Xem bài viết
          thế là nó vẫn hoạt động ko sao cả
          Cẩn thận lúc bình mới sạc đầy thì áp có thể lên đến 14V => cháy led. Vì vậy nên dùng 3 Led + trở cho nó an toàn. Dòng nên chọn <15mA cho nó bền.
          sau.ph

Comment

e ko hiểu sự khác nhau giữa 3 led +1 trở và 4 led nối tiếp,thực sự thì nó có khác nhau ko ạ?
            TaiDangAtm

Comment

Áp dụng định luật Ohm đi bạn nhé, mắc trở là để hạn dòng cho led, tăng tuổi thọ cho led. dòng cấp cho led khoảng 10-15mA

Comment

Có khác nhau đó bạn:

- TH 4 Led: khi bình 12 V thì áp trên mỗi LED là 3V. Khi bình 14V thì áp trên mỗi led là 3,5V => led mau chết vì điện áp của nó chỉ khoảng 3,3V thôi.

-TH 3 Led + trở: Khi bình 12 V thì áp trên mỗi Led và trở là 3V. Khi áp tăng thì phần tăng sẽ rơi hầu hết trên điện trở, áp trên led tăng rất ít nên led không bị hư (áp trên mỗi led là 3,3V . Áp trên trở là 4,1V)
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Có khác nhau đó bạn:

- TH 4 Led: khi bình 12 V thì áp trên mỗi LED là 3V. Khi bình 14V thì áp trên mỗi led là 3,5V => led mau chết vì điện áp của nó chỉ khoảng 3,3V thôi.

-TH 3 Led + trở: Khi bình 12 V thì áp trên mỗi Led và trở là 3V. Khi áp tăng thì phần tăng sẽ rơi hầu hết trên điện trở, áp trên led tăng rất ít nên led không bị hư (áp trên mỗi led là 3,3V . Áp trên trở là 4,1V)
                  vậy bạn tính giúp tớ xem TH 3 Led + trở thì trơ là bao nhiêu ôm ạ ?
                  Và nếu tớ lắp 10 nhánh song song 3led nối tiếp + 1 trở thì có ghép chung vào 1 cái trở không ạ và CS của R đó là bao nhiêu ạ
                  Tks trước
                  |

Comment

Nguyên văn bởi baiviet Xem bài viết
                    vậy bạn tính giúp tớ xem TH 3 Led + trở thì trơ là bao nhiêu ôm ạ ?
                    Và nếu tớ lắp 10 nhánh song song 3led nối tiếp + 1 trở thì có ghép chung vào 1 cái trở không ạ và CS của R đó là bao nhiêu ạ
                    Tks trước
                    3 led nối tiếp sẽ dùng 9V, còn 3V lắp trở, R= U/I ( U=3 , I= tùy bóng led )
                    3 Led song song = 3V, 9V trở ~~> R= ...........

Dùng acquy nên khi sạc có thể nên tới 14V, nên tính trở cho led không nên để sáng tối đa ( U max + I max ), tính sao cho sáng tầm 80% là vừa, bền led.

1 trở nên kết hợp 3-5 led là ổn, trở rẻ bèo không nên tiết kiệm )

Comment

led siêu sáng đỏ, vàng: 4 con nối tiếp điện trở 120 ohm
                      siêu sáng xanh lá, xanh dương 3 con nối tiếp điện trở 120 ohm
                      dùng nguồn chuẩn 12v
                      p/s: tôi làm quảng cáo, mắc theo giá trị này, đảm bảo không cháy
                      Không có gì quý hơn độc lập tự do!

Comment

à quên, đây là cách mắc sáng tối đa đấy nhé
                        bạn có thể tăng trở lên cho an toàn nhưng led sáng không được tối đa

Comment

Nguyên văn bởi nvd.dkt Xem bài viết
                          led siêu sáng đỏ, vàng: 4 con nối tiếp điện trở 120 ohm
                          siêu sáng xanh lá, xanh dương 3 con nối tiếp điện trở 120 ohm
                          dùng nguồn chuẩn 12v
                          p/s: tôi làm quảng cáo, mắc theo giá trị này, đảm bảo không cháy
                          em cảm ơn anh nhé
                          thế led siêu sáng trắng cao thì mấy vôn a?
                          dùng nguồn 12 v mắc thế nào tiết kiệm nhất ạ?
                          thực sự cái 4 led với 3 led 1 trở khác nhau chỗ nào ạ?
                          áp dụng dl ôm thì e cũng biết tính 3 led 1 trở rồi,nhưng sao lại ko dùng 4 led để áp là 3v/1 ạ?
                          em gà lắm,mong mấy a chỉ vs ạ
                          TaiDangAtm

Comment

à quên, led trắng cũng như led xanh, mắc như thế là được
                            Lên trên này toàn đem lý luận+công thức ra mà chém, ai học đọc nhiều thì chém nhiều.
                            Tôi thì nói luôn cách tôi làm, khỏi tính toán gì cho mệt, còn cậu muốn tính thì dùng định luật ohm mà tính. mỗi người tính sẽ cho một giá trị khác nhau (bởi vì giá trị của led không phải là 1 giá trị mà là dãy giá trị ;vd đ.áp của led đỏ là 1.8 - 2.2v,...)

Comment

cậu về lấy số led như tôi nói mắc vào nguồn 12v rồi cho sáng thử rồi biết, led cũng rẻ nên thử nghiệm sẽ biết liền thôi mà
                              Led xanh và trắng thì mắc 3 con thôi, không mắc 4 con được đâu vì sẽ sáng yếu
                              ở đây là dùng nguồn 12vdc nhé
                              mắc như cách tôi nói là phương án tối ưu rồi đó

Comment

Về tác giả

Collapse

Đặng Văn Tài Tìm hiểu thêm về Đặng Văn Tài

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X