Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Mắc BJT vào ngõ ra IC ????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Mắc BJT vào ngõ ra IC ????

Chào các anh!
    em muốn mắc ở ngõ ra của IC thêm một con Trans C828 để tạo vùng bảo hoà bảo vệ con LED khi mô phỏng ngõ ra,
    nhưng không hiểu sao em mô phỏng thì LED không sáng, các anh xem giúp em xem có bị lỗi gì không ạ !
    Click image for larger version

Name:	e9f93fc7464c228271d6fa3d8a9bb4f0_48873761.bjt.700x0.jpg
Views:	1
Size:	49.2 KB
ID:	1414187

bạn phải gắn đầu anode của led vào nguồn dương, led quay ngược lại.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

đầu led quay ngược lại !! kèm với đầu trên của led phải nói nguồn bạn ak!!! Cả 2 đầu nối đất hêt làm sao con tran dẫn được!!chúc thành công!!!
      email
      nick: bangbigboy_bigboy
      sdt :01203380789

Comment

Anh ơi ! em chưa hiểu lắm ạ, tại em đo được điện áp ngõ ra của IC đã gần 5V nên em xem nó là chân dương rồi gắn nó vào BJT , LED nối xuống mass,...anh giải thích lại giúp em nha !

Comment

Nguyên văn bởi lee_trieu Xem bài viết
          Anh ơi ! em chưa hiểu lắm ạ, tại em đo được điện áp ngõ ra của IC đã gần 5V nên em xem nó là chân dương rồi gắn nó vào BJT , LED nối xuống mass,...anh giải thích lại giúp em nha !
          trường hợp này ngõ ra ic chỉ để kích và mở cho Tran dẫn mà thôi
          Trần Quang Định
          0932299590

Comment

Nguyên văn bởi lee_trieu Xem bài viết
            Nói vậy, tóm lại là bạn vẫn chưa hiểu một tí nào về điện cả.
            Bạn phải đọc kĩ lại điện tử căn bản chứ mà bạn mắc thế kia là hơi bị nguy hiểm đấy.
            Đầu ra IC là 5V thì phải có trở hạn dòng trước khi vào B của transistor nếu không muốn 1 trong 2 thằng sẽ thăng thiên sớm. Muốn led sáng thì phải có dòng điện qua nó. Muốn có dòng điện thì phải kín mạch và phải có chỗ áp cao và chỗ áp thấp chứ bạn nối tất vào 1 chỗ (mass ) thì làm sao có dòng. Dòng điện nó cũng như dòng nước thôi, muốn nó chảy ( có dòng ) thì phải có chỗ nước cao ( áp cao ) và nước thấp ( áp thấp ) và phải có cái ống nối sang nhau ( kín mạch ). Chứ mà 2 cái bể nước bằng nhau mà nối ống nó cũng không chảy đâu.

Comment

Đầu ra IC là dương nhưng không kích led mà kích BJT khi BJT dẫn đầu ra của nó là âm nên phải nối với âm led , khi mô phỏng đảo chân linh kiện , đảo mạch cho đến khi mạch chạy như yêu cầu đâu có hư cái gì và cũng đâu có tốn công nhiều hơn lên đây hỏi sao không làm trước rồi hãy hỏi .

Comment

Cảm ơn tất cả ! em đã làm được ! vốn kiến thức còn hạn hẹp và chưa tìm hiểu được nhiều nên mới nhờ các anh chỉ giáo thêm thôi !

Comment

Về tác giả

Collapse

lee_trieu Tìm hiểu thêm về lee_trieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X