Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về quạt chip

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về quạt chip

em có cái quạt chip lấy trong máy cây ra. có 4 dây đen, vàng, xanh lá, xanh da trời. các bác cho em hỏi giờ đấu điện ngoài thế nào để nó chạy ạ?

đấu dây đen với dây vàng chạy DC 12v

Comment

Nguyên văn bởi nghean_712 Xem bài viết
      em có cái quạt chip lấy trong máy cây ra. có 4 dây đen, vàng, xanh lá, xanh da trời. các bác cho em hỏi giờ đấu điện ngoài thế nào để nó chạy ạ?
      cái này cho bạn.
      Màu đen: Dây chung, Có mức điện áp quy định là 0V; Hay còn gọi là GND, hoặc COM. Tất cả các mức điện áp khác đều so với dây này.
      Màu cam: Dây có mức điện áp: +3,3 V
      Màu đỏ: Dây có mức điện áp +5V.
      Màu vàng: Dây có mức điện áp +12V (thường quy ước đường +12V thứ nhất đối với các nguồn chỉ có một đường +12V)
      Màu xanh Blue: Dây có mức điện áp -12V.
      Màu xanh Green: Dây kích hoạt sự hoạt động của nguồn. Nếu nguồn ở trạng thái không hoạt động, hoặc không được nối với máy tính, ta có thể kích hoạt nguồn làm việc bằng cách nối dây kích hoạt (xanh green) với dây 0V (Hay COM, GND - màu đen). Đây là thủ thuật để kiểm tra sự hoạt động của nguồn trước khi nguồn được lắp vào máy tính.
      Dây màu tím: Điện áp 5Vsb (5V standby): Dây này luôn luôn có điện ngay từ khi đầu vào của nguồn được nối với nguồn điện dân dụng cho dù nguồn có được kích hoạt hay không (Đây cũng là một cách thử nguồn hoạt động: Đo điện áp giữa dây này với dây đen sẽ cho ra điện áp 5V trước khi kích hoạt nguồn hoạt động). Dòng điện này được cung cấp cho việc khởi động máy tính ban đầu, cung cấp cho con chuột, bàn phím hoặc các cổng USB. Việc dùng đường 5Vsb cho bàn phím và con chuột tuỳ theo thiết kế của bo mạch chủ - Có hãng hoặc model dùng điện 5Vsb, có hãng dùng 5V thường. Nếu hãng hoặc model nào thiết kế dùng đường 5Vsb cho bàn phím, chuột và các cổng USB thì có thể thực hiện khởi động máy tính từ bàn phím hoặc con chuột máy tính.
      Một số dây khác: Khi mở rộng các đường cấp điện áp khác nhau, các nguồn có thể sử dụng một số dây dẫn có màu hỗn hợp: Ví dụ các đường +12V2 (đường 12V độc lập thứ 2); +12V3 (đường 12V độc lập thứ 3)có thể sử dụng viền màu khác nhau(tuỳ theo hãng sản xuất) như vàng viền trắng, vàng viền đen.
      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Mình có cái quạt chíp 3 dây đen đỏ vàng. Nhưng đỏ lại là 12v. Vậy dây vàng có chức năng gì vậy các bác

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
          Mình có cái quạt chíp 3 dây đen đỏ vàng. Nhưng đỏ lại là 12v. Vậy dây vàng có chức năng gì vậy các bác
          ở quạt chíp máy tính , ngoài 2 dây nguồn 12v thì còn có thêm 1 dây cảm biến để main nhận biết là đã cắm quạt vào , ngoài ra loại có 4 dây thì dây thứ 4 để điều chỉnh tốc độ.
          Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
            ở quạt chíp máy tính , ngoài 2 dây nguồn 12v thì còn có thêm 1 dây cảm biến để main nhận biết là đã cắm quạt vào , ngoài ra loại có 4 dây thì dây thứ 4 để điều chỉnh tốc độ.
            Vâng cảm ơn bác. Nhưng sao 12v của nó là dây đỏ mà ko phải vàng cho nó đồng bộ, làm em khi nhặt được cái quạt cứ cấp nguồn vào vàng với đen chẳng thấy chạy. Đến khi cắm vào main mới biết đỏ là nguồn 12v

Comment

Vâng cảm ơn bác. Nhưng sao 12v của nó là dây đỏ mà ko phải vàng cho nó đồng bộ, làm em khi nhặt được cái quạt cứ cấp nguồn vào vàng với đen chẳng thấy chạy. Đến khi cắm vào main mới biết đỏ là nguồn 12v
              thì cái này do bọn kỹ sư của hãng làm quạt nó quy ước thôi.Ngày xưa loại 3 dây thì có đỏ-đen-vàng ,trong đó đỏ -đen là nguồn 12v.Sau này thì có loại 4 dây đen-vàng-lá cây-da trời , trong đó đen-vàng lại là nguồn 12v

Comment

Theo mình được biết thì 3 dây tương ứng với 3 đầu của 3 cuộn dây,( nếu 4 dây thì 1 dây là điểm chung ).
                Quạt này cấu tạo giống brusless motor ( mà có khi là brusless motor cũng nên ) . Bằng việc cấp 3 xung vào 3 đầu dây người ta có thể điều chỉnh tốc độ của nó và người ta lấy điện áp phản hồi trên 3 cuộn dây để tính góc kích mở và đo được tốc độ của quạt. Điều khiển nó quay không quá khó nhưng cũng ko phải dễ.
                Chỉ biết có vậy

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                  Theo mình được biết thì 3 dây tương ứng với 3 đầu của 3 cuộn dây,( nếu 4 dây thì 1 dây là điểm chung ).
                  Quạt này cấu tạo giống brusless motor ( mà có khi là brusless motor cũng nên ) . Bằng việc cấp 3 xung vào 3 đầu dây người ta có thể điều chỉnh tốc độ của nó và người ta lấy điện áp phản hồi trên 3 cuộn dây để tính góc kích mở và đo được tốc độ của quạt. Điều khiển nó quay không quá khó nhưng cũng ko phải dễ.
                  Chỉ biết có vậy
                  Thì dĩ nhiên nó là brusless motor ,nếu cấp 12 v vào 2 dây nguồn nó vẫn chạy như thường.Nếu ko dùng làm mát cho Chip thì ta có thể thay đổi tốc độ bằng việc thay đổi điện áp cấp vào bên ngoài.Việc làm mát cho chip rất quan trọng ! vì vậy nó có thêm dây cảm biến để main board nhận biết chắc chắn là đã gắn quạt rồi.Còn dây điều khiển tốc độ để người dùng có thể can thiệp bằng phần mềm , hoặc chỉnh trong BIOS ...

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                    Chỉ biết có vậy
                    Bác này chém ghê nhỉ. Định lừa em à

Comment

Bác này chém ghê nhỉ. Định lừa em à
                      Thì mềnh đã nói là cũng không chắc chắn mà. CHắc lộn vèo sang cái Brushless của ổ CD @@.

Comment

Tình hình là em vừa mua 2 cái quạt có đèn led về nghịc. định đấu vào CPU (quạt fan 12cm cho tản chip) . Nhưng vấn đề là em đấu nó chạy nhưng khởi động máy nó cứ báo fan CPU erro . Em đoán còn cái dây Vàng chưa đấu nên main nó báo vậy . Mà quạt em mua chỉ có 2 dây đỏ đen . Có cách nào ko các bác ^^

Comment

Nguyên văn bởi gianggino Xem bài viết
                          Tình hình là em vừa mua 2 cái quạt có đèn led về nghịc. định đấu vào CPU (quạt fan 12cm cho tản chip) . Nhưng vấn đề là em đấu nó chạy nhưng khởi động máy nó cứ báo fan CPU erro . Em đoán còn cái dây Vàng chưa đấu nên main nó báo vậy . Mà quạt em mua chỉ có 2 dây đỏ đen . Có cách nào ko các bác ^^
                          quạt CPU công suất mạnh hơn quạt thường và nó là loại chạy 2 bạc đạn (quạt thường toàn chạy bạc thau) và có dây hồi tiếp tốc độ nên mới có 3 dây, bạn nên mua quạt CPU loại 3 dây thì tốt hơn. Ko có dây hồi tiếp thì xem như quạt ko có quay máy sẽ ko vào HDH đc.

Comment

dây vàng phản hồi tốc độ,nó là cực C của tran, cấp xung về cho chip .ko có thì đi mua cái khác thôi bạn

Comment

Nguyên văn bởi gianggino Xem bài viết
                              đấu dây quạt vào trạm của CPU FAN thì phải đủ dây 3hoặc 4 dây thì main mới chịu , không thì nó báo lỗi ngay, vì thiếu dây kiểm tra tốc độ, dây này không cấp xung về main , nên main báo quạt ( FAN )bị lỗi, quát 12cm là quạt thông thường , chứ không phải quạt cho chịp

Comment

Về tác giả

Collapse

nghean_712 Tìm hiểu thêm về nghean_712

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X