Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề của điện trở - Xin giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề của điện trở - Xin giúp đỡ

Cụ thể là trưa hôm nay, mình thử nối một đèn LED với nguồn 4.5 V DC thì đèn sáng bình thường. Nối thêm 1 điện trở 22 Ohm vào cực +, sau đó nối lại vào cực âm, lần thứ 3 nối 2 con điện trở vào 2 cực nhưng đèn vẫn sáng bình thường. Mục đích của mình là khi nối điện trở vào thì nó phải sáng yếu hoặc không sáng, nhưng thất bại. Xin hỏi các sư huynh là tại sao vậy? (Khi nối tiếp 2 đèn LED thì sáng yếu, 3 đèn thì không sáng)

bác nối tiếp trở 22ohm với led rùi mắc vào nguồn 4.5v led vẫn sáng mạnh bác muốn sáng yếu thì tăng điện trở lên điện trở càng cao led càng sáng yêu có thế thui

Comment

mắc nối tiếp hình như ko đèn ko sáng đâu, hồi sáng mình thử cái đèn 10 bóng led. đầu vào gắn 1 điện trở 220k, sau đó 100k, 75k,33k, 2.2k, 1k, tất cả đều ko làm đèn sáng, đến giờ vẫn chưa biết tại sao ? Nhưng nếu mình nối theo cách song song mỗi bóng 1 R 150ohm thì chạy cực ng0on

Comment

Nguyên văn bởi vinhangiang Xem bài viết
        Cụ thể là trưa hôm nay, mình thử nối một đèn LED với nguồn 4.5 V DC thì đèn sáng bình thường. Nối thêm 1 điện trở 22 Ohm vào cực +, sau đó nối lại vào cực âm, lần thứ 3 nối 2 con điện trở vào 2 cực nhưng đèn vẫn sáng bình thường. Mục đích của mình là khi nối điện trở vào thì nó phải sáng yếu hoặc không sáng, nhưng thất bại. Xin hỏi các sư huynh là tại sao vậy? (Khi nối tiếp 2 đèn LED thì sáng yếu, 3 đèn thì không sáng)
        Do thiếu hiểu biết căn bản của vấn đề nên mới thắc mắc vậy đó!một cái LED trắng có điện áp ghim là 3v, dưới mức đó 0,5vthì sẽ không sáng, trên mức đó 0,2v(3,2v) thì đèn sáng mạnh, nhưng nếu cho lên nữa3,6v trở lên mà không có điện trở để cản dòng lại thì nó có thể bị hư hỏng,còn mắc 2 cái nối tiếp thì cần phải có nguồn 6v mới sáng được , với điều kiện mắc cho đúng chân của đèn.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          Do thiếu hiểu biết căn bản của vấn đề nên mới thắc mắc vậy đó!một cái LED trắng có điện áp ghim là 3v, dưới mức đó 0,5vthì sẽ không sáng, trên mức đó 0,2v(3,2v) thì đèn sáng mạnh, nhưng nếu cho lên nữa3,6v trở lên mà không có điện trở để cản dòng lại thì nó có thể bị hư hỏng,còn mắc 2 cái nối tiếp thì cần phải có nguồn 6v mới sáng được , với điều kiện mắc cho đúng chân của đèn.
          không phải đâu, mình thử đủ trò. khoảng 3V đến 4.5V thì sáng lắm, nhưng em nối trở 22 Ohm và mắc luôn 2 con, rồi 3 con, (nối tiếp) nhưng nó vẫn sáng thường. Vậy mà mắc con biến trở 10k, vặn max thì nó sáng yếu, vặn min thì nó cũng sáng yếu (cũng nguồn 4.5 V). Em không biết tại sao luôn. Thật sự em điện tử không thuộc chuyên ngành của em, kiến thức vật lý cơ bản thì em có còn thực hành hay hiểu biết về các linh kiện thì em ko vững lắm. Xin các huynh giúp để em học tập từ từ.

Comment

Đó cũng là kiến thức vật lý cơ bản đó mà! Có gì là điện tử đâu? cứ áp dụng V=R*I vậy thôi.
            Giong giống như nối tiếp 2 cái bóng đèn 110V/75W vào điện 220V thì đèn cùng sáng. Nhưng nối tiếp 1 bóng 110V/75W với bóng đèn 220V/1000W thì một đèn đứt bóng.

Chúc vui.

Comment

không phải đâu, mình thử đủ trò. khoảng 3V đến 4.5V thì sáng lắm, nhưng em nối trở 22 Ohm và mắc luôn 2 con, rồi 3 con, (nối tiếp) nhưng nó vẫn sáng thường. Vậy mà mắc con biến trở 10k, vặn max thì nó sáng yếu, vặn min thì nó cũng sáng yếu (cũng nguồn 4.5 V). Em không biết tại sao luôn. Thật sự em điện tử không thuộc chuyên ngành của em, kiến thức vật lý cơ bản thì em có còn thực hành hay hiểu biết về các linh kiện thì em ko vững lắm. Xin các huynh giúp để em học tập từ từ.
              Đó là do yếu về căn bản, mỗi một linh kiện đều có chức năng cụ thể của nó,ta không thể cứ làm bừa rồi thấy khó hiểu lại thắc mắc! theo tôi thì các bạn trẻ khi mới vào lãnh vực này NÊN tìm đọc một vài cuốn sách nói về cơ bản điện tử đi,rồi sẽ biết được cái gì ,cái nào thì nên làm thử cái nào và cái gì không nên làm thử,tôi biết có một vài câu hỏi khi đưa lên diễn đàn sẽ bị bỏ xó vì nhiều người chẳng buồn hồi âm đâu,vì có lẽ họ thấy rất ngớ ngẩn,và cho rằng người hỏi chỉ để mà hỏi,chứ không có mục đích cụ thể,các bạn chú ý nghen, khi hỏi thì cố gắng hãy tỏ ra là mình có thiện chí với việc đó,thì không thiếu người giúp đâu,nếu bạn làm chưa được thì nên gửi mẫu , hình vẽ ,sơ đồ mà mình đã làm mà chưa được để có ai đó thấy được chỗ sai mà góp cho vài ý ,chứ hỏi bâng quơ thì khó trả lời lắm , dù có muốn trả lời các bạn!

Comment

bạn có thể giới thiệu một vài quyển sách (Ebook cũng được) để mình đọc không. Mình có đọc qua vài cuốn nhưng toàn nói đại khái, không chi tiết lắm. Thanks.

Comment

bạn có thể giới thiệu một vài quyển sách (Ebook cũng được) để mình đọc không. Mình có đọc qua vài cuốn nhưng toàn nói đại khái, không chi tiết lắm. Thanks.
                  Dien_tu_can_ban_blogthongtin_info - Dien_tu_can_ban_blogthongtin_info.rar - Minus

Comment

hoi ve tu dien

các bác cho em hỏi vì sao trong một số mạch thì tụ nối trực tiếp với led mà led vẫn sáng?(nguồn 1 chiều).em ccuws băn khoăn mãi không hiểu tại sao?mong các senior giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhangiang Tìm hiểu thêm về vinhangiang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X