Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Transistor không kích được dòng 9V ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Transistor không kích được dòng 9V ?

Mình có dùng con trans NPN để kích dòng 9V. Mình đấu thế này: B: nối với nguồn 3V (nơi phát tín hiệu), C: Nối với mass 9V, E: đầu ra của mass 9V - nối với relay (relay 6VDC). thế mà e dùng con C828 ko đc, tới con C1815, vẫn ko đc chơi con C945 mà vẫn ko dẫn đc luôn. Thế là thế nào ? Có bạn nào biết cách khắc phục ko ?

Bạn mắc thế này...Cực duơng 9V - relay - Chân C. Nguồn 3V nối chân B. E nối Mass 9v và mass 3V. MÀ nguồn 9V mà bạn dùng relay 6V coi chừng nó đi ko quay lại nha..hi

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
      Mình có dùng con trans NPN để kích dòng 9V. Mình đấu thế này: B: nối với nguồn 3V (nơi phát tín hiệu), C: Nối với mass 9V, E: đầu ra của mass 9V - nối với relay (relay 6VDC). thế mà e dùng con C828 ko đc, tới con C1815, vẫn ko đc chơi con C945 mà vẫn ko dẫn đc luôn. Thế là thế nào ? Có bạn nào biết cách khắc phục ko ?
      Theo mô tả của bạn thì bạn nối sai rồi. Chân B nối với 1 trở tầm 4.7k rồi nói với nối với nơi phát tín hiệu. Mass 2 Pin phải nối với nhau. Nối theo hình sau:

Nếu mà như thế không được thì bạn xem lại relay còn hoạt động không. Xem thử tranzito đã xác định đúng cực chưa, còn hoạt động nữa không.
      Bạn mắc thế này...Cực duơng 9V - relay - Chân C. Nguồn 3V nối chân B. E nối Mass 9v và mass 3V. MÀ nguồn 9V mà bạn dùng relay 6V coi chừng nó đi ko quay lại nha..hi
      Pin 9V nhưng dòng nhỏ, mắc không sao đâu bác, nếu an toàn hơn thì mắc một con trở tầm 150 Ohm là được.
      Last edited by caoson_vnatr; 07-10-2012, 18:52.
      caoson.vnatr@gmail.com
      Thiết kế mạch điện tử
      0914024690

Comment

Mình mắc transistor NPN (C828, C1815, C945) theo hình này, ko biết có đúng ko

Comment

Mình mắc transistor NPN (C828, C1815, C945) theo hình này, ko biết có đúng ko
          đúng rồi đấy. mắc theo mạch của caoson ấy
          Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Rồi, mình đã tìm ra lỗi: Trans ko kích được relay. Mình thử nối thẳng vào đèn ko qua relay thì trans hoạt động rất tốt. Nhưng khi nối qua relay thì relay ko nhảy. Thế này là sao ? các bác chỉ e với !

P/s: relay vẫn còn tốt nha các bác.
            Last edited by hoangtien11; 07-10-2012, 21:12.

Comment

Rồi, mình đã tìm ra lỗi: Trans ko kích được relay. Mình thử nối thẳng vào đèn ko qua relay thì trans hoạt động rất tốt. Nhưng khi nối qua relay thì relay ko nhảy. Thế này là sao ? các bác chỉ e với !

P/s: relay vẫn còn tốt nha các bác.
              Bạn nối đúng chân relay chưa.
              - Thứ nhất, bạn thử nối relay trực tiếp với Pin, Nếu mà hoạt động thì thay giảm trở cực B xuống 1k hoặc thay tranzito có dòng cao hơn, ví vụ con C2883
              - Thứ 2, Nếu không hoạt động thì có thể dòng của Pin nhỏ, hoặc Pin sắp hết, không đủ kích relay. thử thay bằng nguồn có dòng cao hơn xem sao.
              - Xem relay bạn đang dùng có phải là loại 6V hay không.
              Nếu không được nưa thì ......bó tay.
              caoson.vnatr@gmail.com
              Thiết kế mạch điện tử
              0914024690

Comment

hừ, tức quá, tháo cái mạch cũ ra, lấy 5con C945, thử 5 con C945, lụm ra đc con thứ 5 xài đc, dẫn tốt còn lại hình như hàng dỏm

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtien11 Cậu bé sinh ra từ quả đào Tìm hiểu thêm về hoangtien11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X