Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nạp acquy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phanbaoson Xem bài viết
    Nạp acquy không cần DC có chất lượng cao "tăng giá thành". Vì vậy chỉ nắn mà ko cần lọc! Lọc làm gì cho tốn tiền và phức tạp khi không yêu cầu tới mức đó (Mổ gà không cần dùng tới dao mổ Voi!) Hi !
    Anh phanbaoson nói hơi bị ... đúng.

Tuy nhiên về phần kỹ thuật thì em xin nói thêm. Trong một bài gần đây trên diễn đàn, em đã có nêu rõ lý do, xin các anh chị và các bạn tham khảo :

Dòng điện từ bộ nạp accu không phải là DC "thuần túy". Dòng nạp accu tốt nhất phải được cắt phân đoạn theo chu kỳ 2-1 (2 nạp 1 ngưng).

Nhiều thí nghiệm dùng ngay điện "bình accu" lớn để nạp cho bình accu nhỏ (accu / DC 14V nạp cho bình 12V) hay điện áp chỉnh lưu "nắn kỹ" 14VDC để nạp bình Accu 12V, có kết quả :

- Bình (được nạp) nóng rất nhanh. Hơi acid bốc mãnh liệt so với mẫu dòng điện nạp "phân đoạn".

- Bình chậm "đầy" gần 2 lần (thời gian) so với dòng điện nạp "phân đoạn", nhanh hỏng bản cực accu gấp 2 lần.

Vì sao vậy ?

1/. Dòng điện DC xác lập chế độ điện phân dung môi acid trong accu, phản ứng tỏa nhiệt nhanh và hơi nước bốc lên mang theo acid.

2/. Vùng dung môi cục bộ nằm sát bản cực nhanh chóng tăng độ Bé đến bão hòa, ngăn cản quá trình phân cực accu.

Việc sử dụng dòng điện nạp "phân đoạn" tạo điều kiện khuếch tán dung môi trong accu, giảm nhiệt và nồng độ dung môi cục bộ --> bảo toàn bản cực, duy trì thế phân cực tốt hơn --> nạp nhanh hơn.

Vì nậy mà mạch nạp dùng điện công nghiệp với chỉ diod chỉnh lưu lại tốt hơn hẳn những mạch nắn lọc cầu kỳ.
    Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Các bạn cho mình hỏi mình dùng 2 (hoặc nhiều hơn) ắc quy nối song song với nhau thì mỗi ắc quy có bị tổn hao do nội trở của ắc quy bên kia không nhỉ? mình muốn nối nhiều ắc quy để cho bộ tích điện tăng thời gian sử dụng.

Comment

Nếu muốn đấu song song nhiều ắc qui thì bạn nên chọn các ắc qui cùng loại ,có thời gian sử dụng giống nhau,dung lượng giống nhau.vì nếu khác loại ,thời gian sử dụng,dung lương khác nhau.thì mỗi ắc qui sẽ có nội trở khác nhau .do vậy chúng dễ bị phóng điện từ cái khỏe sang cái yếu.làm cho chất lương của hệ thông ắc qui giảm.ngay cả khi bạn đấu các ắc qui cùng loại cùng thời gian sử dụng cũng không tốt.bởi vì cùng một hãng sản xuất nhưng nội trở không phải tất cả đều như nhau.nếu bạn đấu nối tiếp thì đỡ bị ảnh hưởng hơn.nên khuyến cáo sử dụng bình có dung lượng lớn tốt hơn dùng nhiều bình dung lượng nhỏ mắc song song nhau.
        Nhất cần thiên hạ vô nan sự
        Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

Nếu chỉ tiêu áp không chặt quá thì nối mấy con diode thì tốt hơn.
          Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
            Nạp ắc - quy phải căn cứ trên các chỉ tiêu sau :

1/. Điện áp ắc quy khi đầy là 13,6 VDC đến 13,7 VDC.

2/. Chế độ nạp : Có 4 chế độ nạp.

* Nạp "thả nổi" : dòng nạp </= 1/15 dung lượng ắc quy trong 20 h.

Ví dụ : ắc quy 4 Ah nạp thả nổi với dòng 0,27 A.

* Nạp vừa : dòng nạp = 1/7 --> 1/8 dung lượng ắc quy trong 8h --> 10h.

Ví dụ : ắc quy 4 Ah nạp vừa với dòng 0,5 A --> 0,6 A.

* Nạp nhanh : dòng nạp = 1/4 dung lượng ắc - quy trong hơn 4h.

Ví dụ : ắc quy 4 Ah nạp nhanh với dòng 1 A.

* Vừa nạp vừa dùng : dòng nạp = 1/2 dung lượng ắc quy cho đến khi đầy (dưới 10 phút). Khi điện áp ắc quy xuống còn 11,8 VDC hay 11,9 VDC thì lại nạp.

3/. Nguồn nạp :

Nguồn nạp phải có điện áp cao hơn điện áp đầy của ắc quy. Tốt nhất là nạp bằng nguồn chỉnh lưu, chỉ nắn mà không lọc (không lọc bằng tụ).

Tóm lại, nếu dùng biến áp thì nên mua biến áp ngã ra 12 VAC, dòng bằng 1/2 dung lượng ắc quy để có thể dùng nhiều chế độ nạp.

Khi nắn ra ta có điện thế đỉnh Vpp = 12 x (căn)2 - V diod = (12 x 1,414) - (0,6 x2) = 15,768 V. Đạt yêu cầu điện áp và cường độ nạp.

Thân ái.

Lan Hương.
            Theo mình biết thì có 2 chế độ nạp dòng hằng lúc đầu và áp hằng về sau.
            Dòng áp cụ thể thì tùy cell và nhiệt độ.
            Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Cái UPS hoạt động ở dải điện áp rất hẹp, khoảng 12v là nó tự cắt, nếu nối thêm diode thì chỉ còn hoạt động được từ 12,5 đến 13,6v nên thời gian hoạt động chắc là ngắn hơn, nếu mắc nối tiếp thì áp nguồn lên trên 24v sợ mấy con IC bị quá áp. Các bác còn cách nào khác nữa không?

Comment

Mình có 1 biến áp 24V, muốn nạp cho bình accu 12V thì ráp mạch như thế nào là hợp lý? Cám ơn nhiếu!

Comment

em download sơ đồ nguyên lí mở bằng protues nhưng ko được .các bác nhận xét về mạch này đi em muốn làm mạch này nhưng chưa biết thông số cụ thể thế nào .
                  cho em hỏi em có ắc quy 12v 25A có dùng được mạch này ko?

Comment

Bạn ơi cho mình hỏi. Mình có một acquy 12V 1.3Ah. Mình đang cần một mạch nạp mà không dùng biến thế (vì qua cồng kềnh). Bạn nào có giải pháp hay thì chỉ cho mình với, mình cảm ơn rất nhiều. Nếu có chế độ tự ngắt khi acquy đã đầy nữa thì quá okie.
                    Chân thành cảm ơn

Comment

Cho mình hỏi thêm một câu nữa. Nếu mình dùng adaptor loại switching 12V 5A để nạp trực tiếp cho acquy 12VDC 1.3Ah được không vậy. Mình không dám thử vì sợ hư acquy. Cám ơn các bạn nhiều nhé

Comment

trời mình vào đường dẫn này sao khó quá chẳng vào được. mình muốn xem sơ đồ nguyên lý của bạn nhưng không xem được.Bạn còn đường link nào khác không?

Comment

Tôi mua 1 máy sạc ở chợ NT. Nguyên lý là khi sạc đèn chớp, khi đầy đèn sáng hẳn, khi gần đầy đèn chớp nhanh hơn. Một lần bị hư, đem đi sửa người ta thay 1 đtrở công suất hết 20k, con bị cháy không đọc được, đem về lại cháy con đó, người ta nói tại tôi sạc bình 6V (máy chỉ sạc bình 12V), tức quá không cãi không sửa nữa. Con đtrở đó nằm ở đường ra của dây màu đỏ. Xin hỏi nên thay loại nào bây giờ?
                          Tôi có cái 2 acqui còn mới, loại khô (chỉ châm nước 1 lần đầu) nhưng để lâu không xài bị hư hết. Mỗi cái khoảng 300k, bán lại có 40k. Có cách nào bảo quản tốt hơn không?

Comment

Nguyên văn bởi 123...321 Xem bài viết
                            Xin đc giới thiệu với các bạn một mạch sạc ắc quy 12v do chính mình thiết kế.

Linh kiện trong mạch hết sức là gần gũi và dễ tìm, giá thành lại rẻ.
                            Mạch bao gồm:
                            - 1 cầu diode 5A
                            - 1 tụ 2200uF
                            - Transistor công suất TIP42C loại PNP
                            - 1 trở công suất 0.5 Ohm / 5W
                            - 1 diode 5A
                            - 1 IC 555
                            - 3 transistor 2sc1815
                            - 1 biến trở 20k (loại tinh chỉnh)
                            - Led và một số trở thường khác (các bạn có thể xem thông số có trong mạch)
                            =====
                            Mạch khi hoạt động bình thường đèn xanh và đèn đỏ sáng.
                            Nếu xảy ra ngăn mạch ngõ ngoài mạch sẽ tự động cắt nguồn
                            Nếu đấu nhầm cực của ắc quy thì đèn vàng sẽ sáng.
                            Khi mạch sạc đầy sẽ tự động cắt nguồn.
                            ---
                            bạn nào quan tâm thì mời vô đây lấy sơ đồ nguyên lý về tạo chơi.
                            http://spktclup.com/Forum/showthread.php?t=15
                            Do không sửa được bài mình viết nên đành bổ sung vậy.
                            thay cái link down thôi. vì diễn đàn kia chết mất rồi.
                            |

Comment

thank 123.321 nhiều. nhân tiện bác có thể giải thích rõ hơn về mạch này được ko ( ve nhiệm vụ của linh kiẹn trong mạch)

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                                Chỉ cần một bộ chỉnh lưu là vừa đủ.

Nhưng để có thể chỉnh các chế độ nạp thì anh henryhung241 và các bạn ráp mạch dưới đây rất dễ dàng vì đơn giản hết mức.

Mạch nạp này chỉ nắn mà không lọc, mục tiêu là để điện áp nhấp nhô làm tăng điện thẩm và tăng phân cực hóa học --> giảm thời gian nạp.

Biến trở 5K để chỉnh dòng cho các chế độ nạp khác nhau.

Thân ái.

Lan Hương.
                                chị Lan Hương cho em hỏi cái mạch trên có tự ngắt khi accu đầy ko? Khi nào thì biết accu đầy?

Comment

Về tác giả

Collapse

henryhung241 Tìm hiểu thêm về henryhung241

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X