Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nạp acquy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em có một acquy 12V.và 5Ah.vậy tức là nó bao nhiêu ampe hả chị.và nên sạc bằng dòng bao nhiêu ampe

Comment

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
      em có một acquy 12V.và 5Ah.vậy tức là nó bao nhiêu ampe hả chị.và nên sạc bằng dòng bao nhiêu ampe
      Nhớ không lầm thì trên vỏ bình bao giờ cũng ghi chỉ tiêu về áp và dòng nạp.
      12V 5AH nghe có vẻ là ắc quy xe máy
      Áp nạp 13,6V
      Dòng nạp 0.5A
      Thời hian nạp 10 giờ

Comment

đúng vậy.đây là acquy xe máy.nhưng khi mình tháo ở xe máy ra thì nó đang ở trong tình trạng hết axit và còn chư được 10V..ko biết acquy này còn dùng được ko nhỉ

Comment

Bạn tháo 6 nắp bình ra. Đổ hết axit ra. Cho nước sạch vào xúc sạch cặn chì ra. Sau đó cho axit vào với độ cao giữa 2 mức Low và High và sạc lại với áp và dòng như trên. Hết thời gian bỏ ra dùng thử xem khả năng tích điện của nó thế nào để dùng vào mục đích thích hợp.
          Ví dụ dùng chạy khoảng vài chục con led siêu sáng khi mất điện cũng hay đấy, rất lâu hết

Comment

để mình về làm thử xem.nhưng hôm nay mình đo thì nó chỉ còn khoảng 8V thôi.liệu nó có hỏng ko .

Comment

8 V nghe có vẻ cũng không khả thi lắm đâu.

Comment

mình đã làm theo lời bạn nhưng khi sạc xong, mình đo điện thì chỉ khoảng 11V thôi.ko lên được 12V.mà cường độ yếu lắm

Comment

mình dùng biến thế 12VAC,khoảng 3A.liệu sạc với dòng như vậy có sao ko.

Comment

Nguyên văn bởi 123...321 Xem bài viết
                    Do không sửa được bài mình viết nên đành bổ sung vậy.
                    thay cái link down thôi. vì diễn đàn kia chết mất rồi.
                    cho xin thông số các điện trở đi ban ơi.nhìn cái hình mờ quá không thấy được màu của điện trở.con ở gần tụ 2200 dẩn xuống tip42c đó có giá trị bao nhiêu và mấy trở ở 1815 là bao nhiêu zi.?? xin 123...321 nói rỏ hơn.

Comment

Nguyên văn bởi henryhung241 Xem bài viết
                      bạn nào biết sơ đồ mạch nạp acquy đơn giản ko? dùng ic 7812 nạp được cho acquy 12v ko? thanks
                      Bạn thử làm theo hướng dẩn trong bài này của mình thử xem có hửu dụng ko. mạch sạc này cho những ACQUY 12v/9Ah trở xuống thôi àh nhe.ban chỉ ghim sạc hoài mà ko sợ hư bình chỉ sợ hết nước trong bình thôi. hihihihi

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=35729

Hãy vào Đây xã trét thư giản với những bản nhạc lảm tâm hổn sản khoái

http://www.nhaccuatui.com/nghe?L=RUtT1IQ0QiMP

Comment

Mạch cuả 123...321 bác nào down được xin up cho em cái sơ đồ với, mình down = đt lên ko đọc được. Xin hỏi mạch lanhuong làm sao để biết bình được nạp đầy ?

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Chỉ cần một bộ chỉnh lưu là vừa đủ.

Nhưng để có thể chỉnh các chế độ nạp thì anh henryhung241 và các bạn ráp mạch dưới đây rất dễ dàng vì đơn giản hết mức.

Mạch nạp này chỉ nắn mà không lọc, mục tiêu là để điện áp nhấp nhô làm tăng điện thẩm và tăng phân cực hóa học --> giảm thời gian nạp.

Biến trở 5K để chỉnh dòng cho các chế độ nạp khác nhau.

Thân ái.

Lan Hương.

Mấy bạn cho mình hỏi cái nha. Trong cái mạch trên sao lại có cái biến áp mà đầu ra lại có 3 dây ra vậy? Với lại cái điện trở 47/1W nó là sao?
                          Nhờ mọi người giải thích giúp!
                          Cám ơn.

Comment

BA 3 dây -> chỉnh lưu hai nửa chu kỳ. Mạc cơ bản mà. còn con trở 47/1W theo tôi thấy là trở hạn dòng(phản hồi dòng) và trở xả acqui khi áp vào thấp hơn áp acqui.

Comment

Nguyên văn bởi Automotive Xem bài viết
                              BA 3 dây -> chỉnh lưu hai nửa chu kỳ. Mạc cơ bản mà. còn con trở 47/1W theo tôi thấy là trở hạn dòng(phản hồi dòng) và trở xả acqui khi áp vào thấp hơn áp acqui.
                              Bạn thông cảm. Tui không có rành lắm về mấy vấn đề này mà. Nhưng mà theo tui nghĩ thì chỉnh lưu 1 nửa hay 2 nửa gì thì biến áp cũng chỉ có 2 dây thôi mà. Mà cái này lại có 3 dây???

Còn cái điện trở thì không hiểu là đọc nó như thế nào ấy nhỉ? Có phải là 47 ôm / 1 W hay kô?

Cám ơn!

Comment

biến áp 3 dây: biến áp có điểm giữa : 2 đầu ngoài là 2 điện thế ngược nhau +/-12 chẳng hạn, dây giữa là dây trung tính 0v. 47/1w : điện trở công suất 47 ohm,chịu đc công suất 1w . điện trở than bình thường chịu đc 1/8 w thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

henryhung241 Tìm hiểu thêm về henryhung241

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X