Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nạp acquy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào Lan Huonq!!

Cho mình hỏi mạch trên dùng nạp được cho acquy bao nhiêu Ah Vậy....??

Comment

sao trang web bạn cho mình không vô được thế

Comment

Thấy mọi người bàn tán nhiều quá mình xin góp cái mạch vừa thiết kế. mọi người xem rồi cho ý kiến

mạch hoạt động như sau:
        LM317 sẽ cho Vout theo tỉ lệ của R2 và R4 ( ở đây là 15v R2=1k; R4=11k)
        dòng tối đa của LM317 là 1.5 A nhưng ở đây do sử dụng R1 = 0.68/3W nên khi dòng qua LM317 đạt khoảng 900mA thì sẽ làm cho BE của Q5 phân cực thuận giúp tăng dòng cho mạch ( ở đây sử dụng BDX 54 dòng max là 8A ). Nên mạch cho sản lượng dòng tổng tối đa khoảng 8,9A

Điện áp trên ac quy đc lấy mẫu qua R5 và R6, tỷ lệ R5 và R6 sao cho khi nạp ac quy đạt khoảng 13,5 -> 13,8 V ( điện áp là 13,9V R5=6k2; R6= 4k7 => điên áp lấy mẫu sẽ là 6 vôn. nên khi acquy đặt trên 13,9 v thì u lấy mẫu >6V )

điện áp lấy mẫu đc so sánh với zener 6V. khi U ac quy <13,9 V thì OA sẽ cho ra điện áp dương ( ở đây sử dụng LM741 có Imax = 25mA) dòng OA sẽ đc đưa qua mạch darlington Q3 là C828 Q1 là BDX54 dòng tối đa là 8A.
        ( Chú ý là LM 741 mắc điện áp đối xứng nên phải có trỏ hạn chế dòng cho nó. và ở chế độ so sánh nó có thể cho ra cả điện áp âm cả điện áp dương )

khi dòng nạp cho ac quy đạt 6A => U(r7) = 6*0,1=0,6V => kích mở cho Q4 (c828) làm dòng vào Q3 giảm => giảm dòng nạp ( hạn chế dòng nạp bảo vệ ngắn mạch)

khi ac quy đầy ( ac quy có điện áp khoảng 13,9 -> 14V) thì u lấy mẫu > 6V => U ra của OA là âm => Q1,Q3,Q4 không dẫn làm => ngắt nạp. để đảm bảo hơn ta mắc thêm Diode ở cực dương ac quy sẽ đảm bảo ngắt ngay.và tránh hiện tượng dòng dò.

=>> mạch vừa tăng dòng nạp (Q5). vừa hạn chế dòng nạp (R7 và Q4) , vừa tự cắt khi ac quy đầy. ae chế thêm đèn báo nữa là Ok
        ah nguồn ở đây là nguồn 18V/10A

Comment

hay quá bạn chỉ mình cách cân chỉnh khi ráp mạch dc ko, ở đây mình dùng ac quy 12/70AH.
          thank bạn nhiều!
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

chào bạn 123...321 cho mình xin sơ đồ lắp ráp mạch với nhe...thanks,,, mail : siemens_2005@yahoo.com

Comment

Hi All, các Pro cho mình hỏi? Trong mạch nạp acquy có dùng con BT16 (mình quên mạch của ai post rồi), theo kí hiệu thì nó là con SCR, nhưng khi mình mua linh kiện thì chỉ có con BTA16 (tra datasheet thì con này là Triac) vậy có đúng không? Tương tự con KY202H cũng vậy, kí hiệu sơ đồ mạch là SCR mà, sao mua về kiểm tra như SCR thấy không giống. Bạn nào có kinh nghiệm về hai con này chỉ giúp với cảm ơn.

Comment

up......................
                cái mạch của bác 123...321 dùng BA bao nhiêu A và V là ok vậy.
                đã ai làm xong chưa, em đang muốn làm để nạp cho bình xe máy vì bình hay yếu lắm.
                em up lại sơ đồ cho các bác xem: bác nào thích thì em vẽ mạch in luôn.
                Gmail:

Comment

mạch sạc của bạn 123...321.Thấy thì hay quá! Đâu có thấy sơ đồ gì đâu ?

Comment

A.a.a. Giờ mới thấy rồi ! cám ơn bạn nhiều .

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                      up......................
                      cái mạch của bác 123...321 dùng BA bao nhiêu A và V là ok vậy.
                      đã ai làm xong chưa, em đang muốn làm để nạp cho bình xe máy vì bình hay yếu lắm.
                      em up lại sơ đồ cho các bác xem: bác nào thích thì em vẽ mạch in luôn.
                      em ráp mạch này và dùng BA 1.2A/15.5V nắn lọc ra đc 21V và e thêm con 7812 ổn áp cho 555 chứ 21V đó nó đi một e rồi, hic!
                      em sạc thử 3 tiếng thì ac qui đc 14v e chỉnh cho sạc ngắt nhưng sao mà cái BA + trở công suất + TIP nó nóng kinh quá, nóng nhất cái BA.Nguyên nhân là do cái gì hả các bác, có phải do em để ắc qui trong xe máy mà xạc ko tháo rời ra ko?
                      để bộ xạc chưa tháo ra khỏi ắc qui thì đo đc 14V nhưng tháo ra thì còn có 12.5v như vậy là ắc qui đã đầy chưa các bác?
                      Gmail:

Comment

• ban co the bot nguyen li mach nap acquy 12v len dum lun nha!

Comment

• Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	6
Size:	14.0 KB
ID:	1354254Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	6
Size:	14.0 KB
ID:	1354254
                          mạch này đơn giản hơn dễ làm hơn cũng hiệu quả đáng kể
                          ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

• Mình đang có một cái adaptor 14V 3A! Bạn nào chỉ cách để chế nó thành cách mạch sạc Accu 12V 1.3Ah! Tks! giúp mình ngay nhá! ĐAng hết năng lượng ko test mạch được!

Comment

• Nguyên văn bởi anhchangbk Xem bài viết
                              Mình đang có một cái adaptor 14V 3A! Bạn nào chỉ cách để chế nó thành cách mạch sạc Accu 12V 1.3Ah! Tks! giúp mình ngay nhá! ĐAng hết năng lượng ko test mạch được!
                              về áp thì OK rồi nhưng dòng thì nó lớn hơn dòng cái bình nhiều,mình nghĩ ko nạp đc,nạp đc nhưng phải có mạch hạn dòng sao cho dòng nạp chỉ bắng 1/3 dòng bình cung cấp!
                              Gmail:

Comment

• nó là adaptor! có sợ là đã lọc, sản phẳng rồi ko ak!

còn giảm dòng thì sao nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

henryhung241 Tìm hiểu thêm về henryhung241

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X