Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nạp acquy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Nhớ không lầm thì trên vỏ bình bao giờ cũng ghi chỉ tiêu về áp và dòng nạp.
    12V 5AH nghe có vẻ là ắc quy xe máy
    Áp nạp 13,6V
    Dòng nạp 0.5A
    Thời hian nạp 10 giờ
    bạn cho mình xin cái sơ đồ lạp mạch được không, mình mới đc học lên chưa tự thiết kế đc,thankk bác trứoc nhá

Comment

• Nếu nạp cho Acquy 12V 3.5Ah thì cần dòng nạp là 0.3A phải không các bác? Để làm được cái Mạch nạp thì dùng Diode loại nào thì cho ra dòng 0.3A ?

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
        Nếu nạp cho Acquy 12V 3.5Ah thì cần dòng nạp là 0.3A phải không các bác? Để làm được cái Mạch nạp thì dùng Diode loại nào thì cho ra dòng 0.3A ?
        Không ai trả lời nhỉ! hu hu

Comment

• Bạn có thể gủi cho mình mạch nguyên lý đc ko? mình vào trang web kiaa rồi mà ko biết tìm ở đâu cả.

Khiêm Nguyễn Thiện
          SĐT: 0985274418
          Email: khiemnguyenthien.bn@gmail.com
          ĐH Công nghệ - ĐH Quốc gia Hà Nội
          --------------------$--$----------------------
          Văn hóa spam là không chửi bậy!

Comment

• Không còn ai quan tâm đến cái Thớt này nữa nhể???!!!

Comment

• Chẳng là chỗ em điện nó tăng giảm thất thường lắm cứ chiều mưa trưa nắng. Em muốn nạp cái bình 100A mà nạp bằng cái biến thế mua ở ngoài thì cả ngày không đầy vì nguồn không phải lúc nào cũng là 220 để biến thế hạ xuống 15v cho em và nó còn mất điện cả ngày vào mùa khô nữa mỗi ngày có cỡ 2 tiếng điện hix. Các anh chị có mạch nạp nào dễ làm chút chỉ em với em cảm ơn.

Comment

• nam ơi up lại sơ đồ đi, không thấy
                SĐt: 01238004961

Comment

• Nguyên văn bởi 123...321 Xem bài viết
                  Xin đc giới thiệu với các bạn một mạch sạc ắc quy 12v do chính mình thiết kế.

Linh kiện trong mạch hết sức là gần gũi và dễ tìm, giá thành lại rẻ.
                  Mạch bao gồm:
                  - 1 cầu diode 5A
                  - 1 tụ 2200uF
                  - Transistor công suất TIP42C loại PNP
                  - 1 trở công suất 0.5 Ohm / 5W
                  - 1 diode 5A
                  - 1 IC 555
                  - 3 transistor 2sc1815
                  - 1 biến trở 20k (loại tinh chỉnh)
                  - Led và một số trở thường khác (các bạn có thể xem thông số có trong mạch)
                  =====
                  Mạch khi hoạt động bình thường đèn xanh và đèn đỏ sáng.
                  Nếu xảy ra ngăn mạch ngõ ngoài mạch sẽ tự động cắt nguồn
                  Nếu đấu nhầm cực của ắc quy thì đèn vàng sẽ sáng.
                  Khi mạch sạc đầy sẽ tự động cắt nguồn.
                  ---
                  bạn nào quan tâm thì mời vô đây lấy sơ đồ nguyên lý về tạo chơi.
                  spktclup.com
                  Mình đã lắp xong Mạch này, tuy nhiên nó hoạt động chưa thấy đúng như bạn 123...321 giới thiệu. Mặc dù mình điều chỉnh con Biến trở 20K các kiểu. Cụ thể:

- Khi chỉnh biến trở ở 1 ngưỡng nhất định thì mạch cho ra điện áp là 12V (11,95 ~ 12V).
                  - Chỉnh qua ngưỡng nêu trên thì mạch cho ra điện áp là 14.7V (mức áp tối đa của mạch đo ở chân Tụ điện 2200uF là 15.3V).

Mạch này mình dùng Cục biến áp loại 10A. Điện áp AC đưa vào Mạch là 12V. Nạp cho con Acquy khô xe máy loại 12V 3.5Ah.

Mình muốn các bác tư vấn điều chỉnh làm sao để Mạch tự ngắt nguồn khi nạp đầy (Ví dụ với Acquy của mình khi nạp đạt đến mức 13V thì nó tự ngắt chẳng hạn). Mình cũng chưa rõ là nạp đến bao nhiêu Vôn thì gọi là đầy!

Cảm ơn các bác!

Comment

• vào đây mới biết núi cao ...bái phục bái phục!!! bác 123...321 chích liều phê thật!
                    Hãy giúp tôi vì tôi đang cần bạn ,sẽ giúp bạn khi bạn cần tới tôi !

Comment

• Nguyên văn bởi xuan hong Xem bài viết
                      vào đây mới biết núi cao ...bái phục bái phục!!! bác 123...321 chích liều phê thật!
                      Ông này vào Spam hả! Báo Mod delete bài nhé!

Mình đang rất cần góp ý của các bác!

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
                        Mình cũng chưa rõ là nạp đến bao nhiêu Vôn thì gọi là đầy!Cảm ơn các bác!
                        Bình 12V thì nạp đến khi áp 2 cọc bình đạt cỡ 15V và duy trì ổn định ở 15V đến khi dòng nạp nhỏ hơn 20% dung lượng bình thì được. Bình 12V-100Ah nạp đến 15V, dòng nạp dưới 2A là đầy.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Dùng biến áp 15v chú sao lại dùng biến áp 12v

Comment

• Nguyên văn bởi phanconglai Xem bài viết
                            Dùng biến áp 15v chú sao lại dùng biến áp 12v
                            Biến áp 12V, sau khi nắn lọc được hơn 16V mà bạn. Mình cũng đã thay Biến áp khác 15V thì Mạch vẫn bị như vậy, tạm thời kết luận: mạch chưa ổn, kiếm cái khác làm tiếp!

Comment

• pac Nguyên văn bởi cho cái mạch . vẻ mạch in dùm lun .ngotandat@ymail.com
                              thank nha. ko thấy cái mạch của pac ở đâu hết.

Comment

• Bạn có test nó chưa

Comment

Về tác giả

Collapse

henryhung241 Tìm hiểu thêm về henryhung241

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X