Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình với

Mình có máy biến áp 12V AC giờ mình muốn nắn thành dòng 12v DC thì làm như thế nào vậy giúp mình với.

Đơn giản mà:dùng cầu điốt
    Bùi Thành Hậu

Gmail:
    Fb:

Comment

mình dùng diot nắn dòng nhưng dòng AC12V sang DC chỉ còn 6v thôi ak,bạn có thể giúp mình 12v AC thành 12V DC được không.

Comment

lắp cái tụ lọc khoảng 1000uF ở ngõ ra nhá

Comment

cám ơn ý kiến của bạn mình đã lắp 4 diot theo mạch nắn cầu + tụ 1000uF khi đo điệp áp DC là 22v không phải 12v DC ...bộ biến áp này mình lấy trong đầu đĩa ra nó là dòng AC 12V giờ mình muốn biến đổi thành dòng 12v AC thành 12v DC,có ai làm được như vậy chỉ mình với,cám ơn nhiều.

Comment

Đo AC đc bao nhiêu volt sau khi nắn sẽ là Vout = Vac x 1,4 (căn 2 đó).
            Biến áp của bạn ra mấy dây.
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

12 V thì dùng con 7812 cũng đc 1 A mà
              TaiDangAtm

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Văn Tài Xem bài viết
                12 V thì dùng con 7812 cũng đc 1 A mà
                Trả lời hay nhỉ,có muốn dùng 7812 cũng phải nắn ra DC,chẳng liên quan gì đến câu hỏi cả.
                Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi levananhtien Xem bài viết
                  Mình có máy biến áp 12V AC giờ mình muốn nắn thành dòng 12v DC thì làm như thế nào vậy giúp mình với.
                  Dùng cầu diot chuyển AC thành DC
                  Dùng mạch lọc ổn định điện áp DC ( tụ >1000uF)
                  Mạch ổn áp đến điện áp cần thiết (dùng IC ổn áp LMXX)
                  chú ý là muốn ổn áp được 12V thì áp DC cấp cho mạch ổn áp > 12V.
                  Muốn có áp cao hơn có thể dùng mạch nhân áp, nhưng phải xem cần dòng ra mấy

Comment

biến áp 12vAC làm sao nắn thành 12vDC vậy các bạn,mình đã thử mắc 4 diot thành mạch nắn cầu + tụ 1000uF nhưng điện áp lên tới 22vDC.mình chỉ muốn tổng không đổi nhưng biến đổi về tình trạng,12vAC thành dòng 12vDC hoặc thấp hơn 1-2v cũng được.ai đã thử nghiệm thành công chỉ dùm mình với nhé cám ơn nhiều.

Comment

biến áp 12vAC làm sao nắn thành 12vDC vậy các bạn,mình đã thử mắc 4 diot thành mạch nắn cầu + tụ 1000uF nhưng điện áp lên tới 22vDC.mình chỉ muốn tổng không đổi nhưng biến đổi về tình trạng,12vAC thành dòng 12vDC hoặc thấp hơn 1-2v cũng được.ai đã thử nghiệm thành công chỉ dùm mình với nhé cám ơn nhiều.
                      Phía trên có mấy câu hỏi trả lời chưa? muốn người khác giúp nhanh thì cung cấp cho đầy đủ thông tin
                      Gmail:

Comment

Nếu mắc như bác mà đo được 22V thì bác nên liểm tra lại đồng hồ nhé. Tối đa được 12*1.4 V. Nếu không cần điện áp phẳng thì bác xài con diode to loại nạp cho accu ấy.. <12V nếu không dùng tụ. Còn muốn 12V chuẩn thì dùng diode cầu với tụ lọc. sau đó dùng mạch ổn áp. Em kiến thức ít chỉ biết vậy. Mong các cao thủ chỉ giáo ạh.
                        caoson.vnatr@gmail.com
                        Thiết kế mạch điện tử
                        0914024690

Comment

thì ý em là chỉnh lưu cầu xong lên đc bao nhiêu đó kệ,sau đó ổn áp qua 7812 mà?
                          TaiDangAtm

Comment

mình làm được rồi các bạn ak,cám ơn ý kiến mọi người nhé.

Comment

chắc bạn lắp 1 con diot nó chỉnh lưu nửa chu ky thì bạn đo 6v là phải rồi bạn phải lắp cầu diopt 4 con sau cầu lắp//tụ 1000uf-16v là ok
                              Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

levananhtien Tìm hiểu thêm về levananhtien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X