Thông báo

Collapse
No announcement yet.

có phải đã hư rồi ko?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• có phải đã hư rồi ko?

em lỡ mạnh tay nên bây giờ cái cục cắm điện ở motherboard bị văng ra Click image for larger version

Name:	img00000009.jpg
Views:	1
Size:	87.7 KB
ID:	1415302
    nên hôm nay em mua thử đồ về hàng , em mua cây hàn 30 watt , nhựa thông, và cây chì, cách em làm là lấy cây hàn để vào hũ nhựa thông tí xíu rồi, lấy 1 ít nhựa thông loan trên chỗ màu đỏ, rồi em định lấy cây hàn và chì định tạo thành 1 cục ở chỗ màu đỏ để lấy cục điện để vào nhưng ko hiểu sao nó ko dính vào mà cứ dính vào đầu cây hàn hoài rồi rốt cuộc là nó ra 1 đống đen thui ở chỗ màu đỏ với lại mấy cái chân màu trắng (ở hình trên )ở motherboard bị dính vào cái cục cắm điện màu xanh hết rồi, ko biết vậy có hư hoặc hại tới motherboard ko thế các bác ( xin lỗi hình nó bị mờ xin các chịu khó ) ko biết cách của em làm là đúng hay sai xin các bác giúp em, ko biết các bác co hiểu em nói ko...

Click image for larger version

Name:	img00000020i.jpg
Size:	13.3 KB
ID:	1415303

Name:	img00000013dt.jpg
Size:	28.3 KB
ID:	1415304

Name:	img00000012s.jpg
Size:	48.5 KB
ID:	1415305

Name:	img00000011tl.jpg
Size:	63.2 KB
ID:	1415306
    Last edited by vuivui27; 30-11-2012, 11:55.

chưa hỏng

Comment

Nếu chưa hỏng thì tốt nhất bạn không làm được rồi thì mang ra quán tránh tình trạng hỏng nặng hơn
      No __ Comment

Comment

không hỏng đâu? sợ nát mạch thui rửa sạch đi rồi hàn lại nha?
        học, học nữa, học mãi
        chán chẳng buồn chết
        yahoomail:

Comment

Đó là linh kiện dán,mỏ hàn thường dùng là mỏ hàn hơi(mỏ hàn khò) để tránh tình trạng gây hỏng do nóng quá mức và tĩnh điện gây nên!
          Tốt nhất nên gọi xxx911(trung tâm cứu hộ máy tính-nếu ở tỉnh bạn có) hay đem đến quán sửa chữa để tránh hư hỏng đáng tiếc.
          Chúc may mắn!
          Bùi Thành Hậu

Gmail:
          Fb:

Comment

khò có mà hỏng thêm.hàn cái này ko có kinh nghiệm hàn chỉ có hỏng thêm.còn có kinh nghiệm ko tới 1 phút,tốt nhất mang ra quán .nghịch dại thì hết cứu
            Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
            Web :

Comment

hàn linh kiên dán đòi phải nhanh,dùng mỏ hàn 60w,thao tác nhanh 1 tí là xong ngay,cần gì tới máy khò to xác và công kềnh kia nữa
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

em thử lại rồi hoạt động vẫn rất tốt, rửa nó ra với acetone hả mấy bác, cám ơn các bác để em đem ra tiệm sữa... cho em hỏi thêm cái này nữa, sao em hàn chân của linh kiện dán mà nó cứ dính vào đầu của cây hàn hoài mà ko dính vào các chân nếu dính thì nó ra 1 cục rất là xấu ko đc tốt như mấy cái kia, em xài cây hàn đầu mỏ nhọn, có phải ít watt quá chuyền nhiệt ko đủ ko

Comment

Nguyên văn bởi vuivui27 Xem bài viết
                  em thử lại rồi hoạt động vẫn rất tốt, rửa nó ra với acetone hả mấy bác, cám ơn các bác để em đem ra tiệm sữa... cho em hỏi thêm cái này nữa, sao em hàn chân của linh kiện dán mà nó cứ dính vào đầu của cây hàn hoài mà ko dính vào các chân nếu dính thì nó ra 1 cục rất là xấu ko đc tốt như mấy cái kia, em xài cây hàn đầu mỏ nhọn, có phải ít watt quá chuyền nhiệt ko đủ ko
                  Phải rồi!Chì hàn trên mainboard máy tính thường là Chì thiếc(là loại chì cứng và cố định tốt, nóng chảy ở nhiệt cao hơn chì thông thường mà chúng ta vẫn dùng)loại mỏ hàn 60w của chú có dí hằng mấy phút cũng chẳng chảy(có chảy cũng là mồ hôi )
                  Kinh nghiệm để hàn là mũi hàn và mối hàn phải thật sạch,nhựa thông vừa đủ tránh tình trạng làm loang chì.Đừng để chì nhiều quá trên mối hàn(vừa đủ để kín mối hàn thôi)nếu nhiều thì dùng cuộn dây đồng thấm chì(có bán ở các tiệm điện tử hay có thể tự làm) thấm nhựa thông cho ướt dùng mỏ hàn đè mạnh cho thấm hết Chì dư đi.Tránh tình trạng nóng quá mức tróc chân đồng và hỏng linh kiện lân cận.
                  Không có kinh nghiệm thì đem đến tiệm họ làm!
                  Chúc thành công!
                  Bùi Thành Hậu

Gmail:
                  Fb:

Comment

Về tác giả

Collapse

vuivui27 Tìm hiểu thêm về vuivui27

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X