Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ giúp đỡ về cảm biến này

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ giúp đỡ về cảm biến này

Vấn đề của em là có em muốn làm 1 cái mạch phát hiện 20 thiết bị chạy điện AC có đang hoạt động hay ko (chắc tiêu tốn max 5A, mà tuỳ thiết bị ko phải cái nào cũng như vậy, có cài vài chắc cỡ 0.01A).
    Em thử tìm hiểu thì thấy có current sensor. Em có mua thử 2 cái cảm biến mà người bán nói là đo dòng. Em thấy nó có loại 3 chân và 1 loại em mua 2 chân.
    - Loại 3 chân em đo được trở của 1 cặp chân là 17.6 ohm, chân còn lại ko thông hay có trở với 2 chân còn lại.
    - Loại 2 chân em đo được trở của 1 cặp chân là 22.3 Ohm, nhưng nó có thêm 1 cặp dây luồng qua nữa và có thể gỡ ra nên em nghĩ chắc ko ảnh hưởng cảm biến, nếu tính luôn 1 cặp dây đó thì cảm biến có tất cả 6 chân.
    Nhưng em mua mà ko biết dùng như thế nào. Ai biết cách có thể gợi ý hoặc chỉ cho em cách dùng của cảm biến này được ko vậy ?
    // Với vấn đề trên của em liệu còn hướng đi nào khác để phát hiện dòng khi thiết bị đang hoạt động ko vậy ? Hoặc một giải pháp nào khác để phát hiện 20 thiết bị đó đang hoạt động ko vậy ?

Mong mọi người ai biết chỉ dùm nhé. Mới chụp được 2 cái hình của cảm biến dòng này.

Comment

mỗi thiết bị bạn lắp một cảm biến dòng thì ok hơn. Vì nếu bạn chỉ lắp 1 cái chung cho cả 20 thiết bị thì ko kiểm soát đc cái nào hoạt động. và chưa nói đến độ phân giải của cảm biến vì có tải có dòng quá nhỏ, và sai số dòng của từng tải. Chưa nói đến lúc khởi động và tải nặng.

Comment

dùng ampere kìm kẹp vào đo cho nhanh, cảm biến chỉ dùng cho các đồng hồ cố định hay các mạch điện tử giám sát điều khiển... con người thì dùng đồng hồ cho nhanh
        Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          mỗi thiết bị bạn lắp một cảm biến dòng thì ok hơn. Vì nếu bạn chỉ lắp 1 cái chung cho cả 20 thiết bị thì ko kiểm soát đc cái nào hoạt động. và chưa nói đến độ phân giải của cảm biến vì có tải có dòng quá nhỏ, và sai số dòng của từng tải. Chưa nói đến lúc khởi động và tải nặng.
          Thì mỗi cái mình tính gắn 1 cb dòng mà. Nhưng giờ mình ko biết sử dụng cảm biến dòng đó như thế nào nè . Mình chỉ cần nó phát hiện là máy đó đang chạy thôi.

Comment

Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
            dùng ampere kìm kẹp vào đo cho nhanh, cảm biến chỉ dùng cho các đồng hồ cố định hay các mạch điện tử giám sát điều khiển... con người thì dùng đồng hồ cho nhanh
            Thì mình sử dụng cho mạch đt mà, để giám sát thiết bị nào bị hư. Nhưng mình ko biết sài cb đó như thế nào cả. Ko biết mắc mạch như thế nào. Thông số cb cũng ko luôn

Comment

luồng cộng dây tải động lực (1 cộng L hoặc N thôi) qua cái lổ của cảm biến, tùy thông số cảm biến mà ngỏ ra 2 dây sẽ có dòng nhỏ khác nhau, cho vào điện kế (đã có VR làm cầu phân áp) sẽ biết có dòng chạy qua dây động lực. nếu áp ra yếu có thể quấn dây động lực 1 đến 2 vòng xuyên lổ, rồi lập tỷ lệ mà tinh chỉnh thang đo

Comment

Tùy thông số cảm biến mà ngỏ ra 2 dây sẽ có dòng nhỏ khác nhau
                Cảm biến này ko cần cấp nguồn đúng ko b?
                Cho vào điện kế (đã có VR làm cầu phân áp) sẽ biết có dòng chạy qua dây động lực.
                VR làm cầu phân áp ? Mình chưa hiểu lắm. Có phải VR là điện trở thay đổi ko b?
                Nếu thiết kế mạch thì mình cần mạch gì cho phía sau cộng dây vậy ?

Comment

Cái này là biến dòng chứ không phải cảm biến dòng . Cảm biến dòng nó sử dụng con IC hall. Còn biến dòng thì nó là cuộn dây y như biến áp, chỉ có điều là số vòng dây ít hơn nhiều.

Trong biến dòng nó là 1 lõi từ có quấn sẵn 1 cuộn dây thứ cấp khoảng vài trăm vòng. Còn cuộn sơ cấp nó chưa có. Mua về bạn phải xỏ dây nguồn của thiết bị qua lõi của biến dòng này để tạo thành cuộn sơ cấp. Bên thứ cấp bạn nối với 1 điện trở nhỏ để tạo thành mạch kín. Khi có dòng điện AC chạy qua sơ cấp, thì thứ cấp sẽ xuất hiện điện áp tỉ lệ với dòng điện. Bạn lấy điện áp này đưa vào mạch điều khiển của bạn. Tùy vào dòng lớn hay nhỏ mà điện áp sẽ lớn hay nhỏ. Nếu lớn bạn phải giảm điện trở xuống hoặc dùng cầu phân áp. Nếu tín hiệu nhỏ thì phải khuếch đại lên.
                  sau.ph

Comment

Để dò dòng thì đều có thể gọi là cảm biến dòng bác. Trong mấy cái ampe kìm xoay chiều người ta vẫn dùng loại cuộn dây để đo dòng. Mấy loại Ampe kìm đo đc cả DC thì họ dùng lõi từ và kẹp con hall vào trên đường sức từ. Cảm biến dùng áp rơi trên điện trở sun vẫn gọi đc là cảm biến

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Cái này là biến dòng chứ không phải cảm biến dòng . Cảm biến dòng nó sử dụng con IC hall. Còn biến dòng thì nó là cuộn dây y như biến áp, chỉ có điều là số vòng dây ít hơn nhiều.

Trong biến dòng nó là 1 lõi từ có quấn sẵn 1 cuộn dây thứ cấp khoảng vài trăm vòng. Còn cuộn sơ cấp nó chưa có. Mua về bạn phải xỏ dây nguồn của thiết bị qua lõi của biến dòng này để tạo thành cuộn sơ cấp. Bên thứ cấp bạn nối với 1 điện trở nhỏ để tạo thành mạch kín. Khi có dòng điện AC chạy qua sơ cấp, thì thứ cấp sẽ xuất hiện điện áp tỉ lệ với dòng điện. Bạn lấy điện áp này đưa vào mạch điều khiển của bạn. Tùy vào dòng lớn hay nhỏ mà điện áp sẽ lớn hay nhỏ. Nếu lớn bạn phải giảm điện trở xuống hoặc dùng cầu phân áp. Nếu tín hiệu nhỏ thì phải khuếch đại lên.
                      Em cũng làm theo b chỉ đó. Em gắn 1 r 20ohm ở ngõ ra nhưng sao ko có áp gì hết. Tải em là 1 cái bàn ủa. Có khi nào em chỉ luồn qua nên ko có dòng ở ngõ ra ko nhỉ hay phải quấn vài vòng ?

Comment

cảm biến dòng có nhiều loại tùy theo độ nhạy mà có cách lắp khác nhau , tùy theo tải mà bác chọn tỷ số cho phù hợp ,trường hợp của bác chỉ dùng để nhận diện phụ tải có hoạt động hay không thì đơn giản hơn , để cảm biến hoạt động tin cậy thì bác nên sử dụng thêm mạch khuếch đại cho cảm biến , và mỗi đường tải có một cảm biến dòng , tùy theo tải định trước mà có số vòng dây sơ cấp (dây nguồn đi vào tải) khác nhau , tải càng nhỏ thì dây nguồn xỏ qua được quấn thành 2 hoặc 3 vòng qua lõi cảm biến để tăng độ nhậy cho cảm biến ,từ ngõ ra sẽ đưa qua một mạch khuếch đại dùng 1 transistor hoặc 1 OPAMP để ngõ ra có chỉ thị bằng đèn báo chẳng hạn .thường trong các thiết bị kiểm soát như vậy mỗi đường tải sẽ có 2 đèn chỉ báo , 1 đèn báo tải trong phạm vi bình thường và 1 đèn báo vượt tải , khi đèn báo vượt tải thì hệ thống bảo vệ sẽ ngắt đường đó (nếu bạn muốn thì lắp nó , còn không thì bỏ qua mạch này ) linh kiện mà bác gửi hình lên là cảm biến dòng chứ không phải là biến dòng , mặc dù 2 loại này hình thức hoạt động giống nhau , biến dòng thì rất to , còn cảm biến dòng thì khá nhỏ .

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết

Em cũng làm theo b chỉ đó. Em gắn 1 r 20ohm ở ngõ ra nhưng sao ko có áp gì hết. Tải em là 1 cái bàn ủa. Có khi nào em chỉ luồn qua nên ko có dòng ở ngõ ra ko nhỉ hay phải quấn vài vòng ?
                          R 20ohm là nhỏ quá phải dùng trên 1k, như mình đã nói nếu dòng ra nhỏ thì quấn thêm 1 đến 2 vòng xuyên lõi , không thì dùng opamp khuếch đại lên bạn ơi

Comment

Trước đây mình cũng đã làm 1 cái mạch giống như vậy để theo dõi 3 cái máy cần phải chạy 24/24. Đơn giản chỉ có vài con transistor, led, còi báo và kết nối với điện thoại. Đến giờ nó vẫn còn chạy. Cảm biến (Loại dùng trong tủ điện thì gọi là biến dòng, trong mạch điện tử thì gọi là cảm biến có phải không bác Quocthaibmt ?) thì mình tự quấn chứ không mua sẵn nên không biết thực tế nó như thế nào. Nhưng mình thấy điện trở của bạn đến vài chục ôm thì hơi lạ. Cảm biến của mình khi hở mạch điện áp ra đến mấy vôn, dư kích con trans. Chú ý nó là điện AC nhé. Đồng hồ để thang DC thì nó không lên đâu. Bạn thử bỏ con trở ra, để thang đo AC nhỏ nhất xem nó có lên không.
                            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                              Trước đây mình cũng đã làm 1 cái mạch giống như vậy để theo dõi 3 cái máy cần phải chạy 24/24. Đơn giản chỉ có vài con transistor, led, còi báo và kết nối với điện thoại. Đến giờ nó vẫn còn chạy. Cảm biến (Loại dùng trong tủ điện thì gọi là biến dòng, trong mạch điện tử thì gọi là cảm biến có phải không bác Quocthaibmt ?) thì mình tự quấn chứ không mua sẵn nên không biết thực tế nó như thế nào. Nhưng mình thấy điện trở của bạn đến vài chục ôm thì hơi lạ. Cảm biến của mình khi hở mạch điện áp ra đến mấy vôn, dư kích con trans. Chú ý nó là điện AC nhé. Đồng hồ để thang DC thì nó không lên đâu. Bạn thử bỏ con trở ra, để thang đo AC nhỏ nhất xem nó có lên không.
                              Mình đo ra vậy đó. R17.6 Ohm à.
                              Mình để toàn thang đo DC nên đo ko ra có thể là do vậy nó ko đo ra áp.
                              Bạn dùng transistor khuyếch đại dòng ra rồi kích LED còi báo đúng ko vậy ? còn kết nối với đt bạn dùng cách nào vậy ?

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X