Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách ổn định dòng áp để điều khiển nhiều led ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách ổn định dòng áp để điều khiển nhiều led ???

Chào các bác
    Em có 3 4 bảng led riêng biệt,mỗi bảng gồm 1 con vdk AT89 và 200 - 300 con led 5mm cùng với mấy loại linh kiện khác

Giờ e chỉ muốn dùng 1 nguồn chung cho tất cả

em cần làm gì để đảm bảo led sáng bình thường?

nguồn chung của e nên có điện áp bao nhiêu?

e có thể dung nguồn của sạc pin điện thoại ~ 5V không?

nếu được thì dùng kèm thứ gì?

Em xin cảm ơn

P/S : càng gọn nhẹ càng tốt

200 - 300 con led trên 1 board , thì nguồn điện thoại làm sao chay được bạn ơi , vì nguồn điện thoại cùng lắm là có dòng 1A -800mW (có loại nào hơn thì mình chưa biết) .khi làm nhiều led như vậy bạn phải tính toán dòng tối đa cho mạch của mình , và bạn cũng chú ý cả thông số về công suất mà nguồn sẽ phải chịu tối đa là bao nhiêu nữa (trường hợp số led sáng lên nhiều nhất ý là lúc đó công suất max). đây là giải pháp an toàn . còn nếu bạn viết được chuơng trình sao cho số led sáng lên tại 1 thời điểm càng ít thì càng đỡ tốn tiền cho phần nguồn bạn ạ !
    Last edited by binh_mta; 24-02-2013, 20:01.

Comment

bạn nên làm cái mạch nguồn thông qua diot cầu ấy có các đầu ra 24V, 12 V ,5V với nguồn đối xứng nữa sẽ rất thuận tiện cho các mạch sau này

Comment

theo tôi bạn nên làm 1 biến áp 24v hoặc 36v dòng ra độ 2A nắn qua cầu diot rồi chạy LED là ổn
        Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

mua 2 cái nguồn 12v ngoài chợ đó bạn đấu // là ko sợ cái gì hết cho dù dùng 1000 con led sáng 1 lúc vẫn ok .chứ 1 cái thì hơi nóng .
          Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

như thế này,em sẽ mua 2 bộ nguồn 12 V mắc // như bác hoangthuanhd nói,sau đó em cho qua cầu diot rồi cho qua con 7808 để ra nguồn 8V,sau đó qua 7805 để ra nguồn 5V cấp cho VĐK,đc không ạ?

nhưng em quên mất tác dụng của cầu diot rồi,bác nào giải thích rõ nguyên lí của nó giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi darrenshan Xem bài viết
              như thế này,em sẽ mua 2 bộ nguồn 12 V mắc // như bác hoangthuanhd nói,sau đó em cho qua cầu diot rồi cho qua con 7808 để ra nguồn 8V,sau đó qua 7805 để ra nguồn 5V cấp cho VĐK,đc không ạ?

nhưng em quên mất tác dụng của cầu diot rồi,bác nào giải thích rõ nguyên lí của nó giúp em với
              cầu diode cũng ko biết "tác dụng" thì bỏ cái vụ 3,4 bảng led đấu chung nguồn đi. Còn chưa biết mớ led đấu // hay nt thế nào nữa cứ đi phán lum tum

Comment

hehe mới hỏi xong thì nhớ ra nó chỉnh lưu,e dùng nguồn 12V DC thì cần gì chỉnh lưu bác nhỉ

đống led của em nối tiếp bác ạ

Comment

vdk dùng 7805 (áp vào từ 5v-18v) tụ lọc v.v ,còn led thì theo em bác nên tính cs máy biến áp và cs bảng led +trở hạn dòng cho led =áp vào-áp led/dòng của led =>công thức tính của 1 con led đấy,nhiều led thì tính nữa ra chắc bác làm dc,tính 1 tý để không hao phí nguồn,linh kiện mà vẫn đủ cs
                  SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

Về tác giả

Collapse

darrenshan Tìm hiểu thêm về darrenshan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X