Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư Vấn Nơi Học Sửa Tivi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tôi tự học đây , tự học từ diễn đàn từ sách báo từ những bài viết của những người đi trước đây . bây giờ tivi , đầu đĩa , ampli ,loa ,. điện công nghiệp PLC, tủ điện relay timer, contactor, máy vi tính từ phần mềm tới cứng tôi cũng tạm chơi được cả ... quan trọng bạn có tâm với nghề dù ko có thầy ucngx tự mình ok tất nếu có ngộ tính xíu. thời gian bạn lên đây hỏi thay vì đó đọc những bài viết về điẹn tử căn bản , tìm hiểu linh kiện cách đo đạc ,nguyên lý hoạt động rồi tự lắp ráp các mạch cơ bản . chứ cứ đi hỏi hỏi rồi hỏi thì bao giờ thành

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
      tôi tự học đây , tự học từ diễn đàn từ sách báo từ những bài viết của những người đi trước đây . bây giờ tivi , đầu đĩa , ampli ,loa ,. điện công nghiệp PLC, tủ điện relay timer, contactor, máy vi tính từ phần mềm tới cứng tôi cũng tạm chơi được cả ... quan trọng bạn có tâm với nghề dù ko có thầy ucngx tự mình ok tất nếu có ngộ tính xíu. thời gian bạn lên đây hỏi thay vì đó đọc những bài viết về điẹn tử căn bản , tìm hiểu linh kiện cách đo đạc ,nguyên lý hoạt động rồi tự lắp ráp các mạch cơ bản . chứ cứ đi hỏi hỏi rồi hỏi thì bao giờ thành

Chắc chắn là bác mê điện tử từ nhỏ, và cũng khá thông minh nên mới tự làm được. Nhiều người học mãi chẳng vào, các đại lượng cơ bản mãi không nhớ.
      Đúng là không cái gì bằng tự học và hỏi.
      Nhưng cái chính là kinh nghiệm tích lũy qua thời gian.
      Bác đã tìm hiểu những linh kiện cơ bản từ lâu rồi nên làm mọi thứ đều được.

Nói chung bác nào có ý định học sửa chữa điện tử mà trong đầu chưa biết 1 tí gì thì chăc chắn ko ra nghề được.
      Có hành nghề cũng chỉ phá của người ta rồi lại đền thôi.
      Đi học thì người ta chỉ dạy chung chung thôi.

Chỗ em rát nhiều ông thợ kiểu như vậy, đồ nghề thì ko đầu tư.
      nên em cũng đang muốn mày mò để tự sửa đồ đây.

Comment

Nguyên văn bởi hiephuong22 Xem bài viết
        Khó nhĩ, k biết trên diễn đàn có bác nào nhận dậy nghề mà lại có tâm k nhĩ

Bác muốn thành nghề thì phải xem mình có yêu nghề này không đã, chứ chỉ nhìn thấy người ta sửa 1 lúc kiếm vài trăm tưởng là ngon thì sẽ không thành đâu.
        Đa số những người thợ giỏi mà em quen họ đều tự học là chính, không hề qua 1 lớp đào tạo nào.

Bây giờ có internet việc tự học càng đơn giản, nhưng lại khó với người không đam mê.

Sửa điện dân dụng thì dễ chứ tivi LCD không dễ ăn đâu bạn.
        Đa số hỏng Panel, mainboard. Cái đó thì lại phải có thật nhiều đồ để thay thế nên phải đòi hỏi đầu tư rất lớn.

Thợ bình thường chỉ thay dây, hàn chân linh kiện đến sửa nguồn thôi.

Có ông gần nhà em đồ gì cũng nhận nhưng rồi lại đem đi chỗ khác sửa.
        Để ổng sửa thì cày nát của người ta rồi trả lại.

Thợ điện thoại thì chết con gì cũng cho mỡ vào khò, khò không được lại trả.

Comment

tự học thì sẽ mất nhiều thời gian, và lấy đâu ra đồ để thực hành, người ta có câu không thầy đố mày làm nên, chẳng lẽ cứ khách mang đến sửa là lại bắt đầu mầy mò à

Comment

nghe những câu này mình nghe cũng có cái hay .,.nhưng mình khuyên những bạn đang muoons theo học nghề kỹ thuật này .,.,cái đầu tiên là bạn nên đầu tư thời gian sau đó là cần cù chịu khó .,,kiên nhẫn .,,rồi một vài năm sau rồi bạn sẽ thành công, điển hình nói bản thân tôi một chút,.,.,tôi cũng học thợ.nhưng mấy thằng bạn trang đứa đi học trung tâm rồi lại về phụ thì thỉnh thoảng gặp pan khó họ vẫn alo cho mình để tư vấn đấy thôi.,, chúc các bạn thành công trong nghành/,,., mà hồi mình đi học thì có biết tivi led lcd là gì đâu.,,,chỉ dduocj thấy trên những truyền hình trên những cái mình dduocj sửa thôi.,,.,

Comment

Về tác giả

Collapse

hiephuong22 Tìm hiểu thêm về hiephuong22

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X