Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp 1 chút về vấn đề relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp 1 chút về vấn đề relay

Mọi người cho em hỏi em có dùng role 5 chân 12v để ngắt điện chống trộm cho xe máy. E thấy role ghi dòng chịu tải cho Dc là 12a nhưng sao tiếp điểm nhỏ quá trong khi dây điện nguồn của xe rất to. E tính đấu thêm đèn trợ sáng 45w nữa thì ko biết tiếp điểm role có chịu nổi không. E cám ơn

Đèn 12V, 45W => dòng tiêu thụ I = P/U = 45/12 = 3,75A
    Ngoài ra khi đèn nguội điện trở của nó cũng phải đến 1 ohm nên dòng điện lúc mới bật đèn là I = U/R = 12/1 = 12A.
    Cả 2 dòng điện trên đều trong ngưỡng chịu đựng của relay nên ko sao cả.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Đèn 12V, 45W => dòng tiêu thụ I = P/U = 45/12 = 3,75A
      Ngoài ra khi đèn nguội điện trở của nó cũng phải đến 1 ohm nên dòng điện lúc mới bật đèn là I = U/R = 12/1 = 12A.
      Cả 2 dòng điện trên đều trong ngưỡng chịu đựng của relay nên ko sao cả.
      cám ơn bạn nhưng hệ thống trên xe không chỉ riêng 1 cái đèn mà còn đèn hậu xinhan demi đèn chiếu sáng nữa. mà 1 cái đèn thôi đã tới ngưỡng chịu rồi v là không ổn phải ko bạn

Comment

vớ vẩn. có gì mà ko ổn. khi mới mở máy dòng gần như=0. khi rơ le đã đóng rùi mới chịu tải thì 20a cũng ok. nó chỉ hy sinh khi lúc đóng cắt dòng lớn nó phóng cháy tiếp điểm thui. bạn cứ nhìn cái cầu chì bé xíu thì biết. mà ăn dòng mạnh là cái củ đề ấy bạn. nếu cẩn thận thì mắc // 2 cái rơ le là xong

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          vớ vẩn. có gì mà ko ổn. khi mới mở máy dòng gần như=0. khi rơ le đã đóng rùi mới chịu tải thì 20a cũng ok. nó chỉ hy sinh khi lúc đóng cắt dòng lớn nó phóng cháy tiếp điểm thui. bạn cứ nhìn cái cầu chì bé xíu thì biết. mà ăn dòng mạnh là cái củ đề ấy bạn. nếu cẩn thận thì mắc // 2 cái rơ le là xong
          ok tks bạn. vậy nếu mình đấu thêm role // thì độ đèn thoải mái phải ko bạn

Comment

Nguyên văn bởi prono113 Xem bài viết
            ok tks bạn. vậy nếu mình đấu thêm role // thì độ đèn thoải mái phải ko bạn
            Nếu chia tải ra làm 2, mỗi relay chịu 1/2 dòng tải thì được, cách này đấu dây hơi bị mệt. Còn ráp // các tiếp điểm lại với nhau thì sai bét. Hai cái relay không on - off cùng 1 lúc, cái nào on trước sẽ cháy tiếp điểm trước. Thiếu gì relay 12v có dòng vài chục A, nhiều tiếp điểm, chế biến chi cho mệt.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Nếu chia tải ra làm 2, mỗi relay chịu 1/2 dòng tải thì được, cách này đấu dây hơi bị mệt. Còn ráp // các tiếp điểm lại với nhau thì sai bét. Hai cái relay không on - off cùng 1 lúc, cái nào on trước sẽ cháy tiếp điểm trước. Thiếu gì relay 12v có dòng vài chục A, nhiều tiếp điểm, chế biến chi cho mệt.
              Ok vậy bạn có thể chỉ để mình đi mua loại 12v 5 chân nào chịu dòng lớn hơn. cám ơn

Comment

cám ơn bạn nhưng hệ thống trên xe không chỉ riêng 1 cái đèn mà còn đèn hậu xinhan demi đèn chiếu sáng nữa. mà 1 cái đèn thôi đã tới ngưỡng chịu rồi v là không ổn phải ko bạn
                12A là mình tính lúc mới bật đèn, lúc đó dây tóc còn nguội nên điện trở nhỏ, mà cũng chưa chắc là 1 ohm, có thể là 2 ohm, như vậy dòng khi mới bật đèn chỉ có 6A, còn dòng khi đèn sáng ổn định là 3,75A như mình đã nói ở trên. Nói chung bạn nên có 1 cái đồng hồ để đo đạc cho chắc, hoặc mua 1 cái relay 30A thì khỏi suy nghĩ.

Comment

Ok vậy bạn có thể chỉ để mình đi mua loại 12v 5 chân nào chịu dòng lớn hơn. cám ơn
                  Bạn phải chụp hình cái relay của bạn lên trước, đồng thời cho biết bạn ở khu vực nào nữa.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Bạn phải chụp hình cái relay của bạn lên trước, đồng thời cho biết bạn ở khu vực nào nữa.
                    Bạn nói mình tên gọi thôi role kính hay gì. Chợ nhật tảo mình đi cái vèo à. Role mình đang dùng là 12v5pin 125vac 12adc á màu xanh

Comment

Hiện tại mình test cái role đang dung đc gần 1 năm rồi mà chưa độ đèn j nhiều

Comment

@vi... bạn ấy làm chống chộm xe máy mà bạn. 2 cái rơ le mắc // tiếp điểm là ổn thôi. khi mở điện 2 cái đóng cách nhau đến cả giây cũng ok vì lúc ấy chủ thớt chưa làm gì dùng đến điện cả. có đề nhanh đến mấy thì cũng phải tầm nửa giây say khi mở khóa xe ấy...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                          @vi... bạn ấy làm chống chộm xe máy mà bạn. 2 cái rơ le mắc // tiếp điểm là ổn thôi. khi mở điện 2 cái đóng cách nhau đến cả giây cũng ok vì lúc ấy chủ thớt chưa làm gì dùng đến điện cả. có đề nhanh đến mấy thì cũng phải tầm nửa giây say khi mở khóa xe ấy...
                          Uk lúc trước mình cũng mua 1 bộ xài remote. Mà lúc đấu dây thấy dây nguồn xe thì to mà dây bộ chống trộm còn chưa bằng 1 nửa. Chỉ sợ nóng quá cháy dây thôi.

Comment

Mọi người cho em hỏi em có dùng role 5 chân 12v để ngắt điện chống trộm cho xe máy. E thấy role ghi dòng chịu tải cho Dc là 12a nhưng sao tiếp điểm nhỏ quá trong khi dây điện nguồn của xe rất to. E tính đấu thêm đèn trợ sáng 45w nữa thì ko biết tiếp điểm role có chịu nổi không. E cám ơn
                            Cái này gọi là quảng cáo .... Như có những cái đài bé tý cua Trung quốc nó toàn gi hơn 1000 w ai tin thì tin mua rồi ráng chịu. Còn như bác vivanpham nói đấu hai role //cũng là bài toán khó vì hai role không thể đóng mở cùng lúc được... Role chất lượng cao giá cũng không rẻ chút nào....

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Cái này gọi là quảng cáo .... Như có những cái đài bé tý cua Trung quốc nó toàn gi hơn 1000 w ai tin thì tin mua rồi ráng chịu. Còn như bác vivanpham nói đấu hai role // rồi đấu song song tiếp điểm cũng là bài toán khó vì hai role không thể đóng mở cùng lúc được... Role chất lượng cao giá cũng không rẻ chút nào....
                              Kaka mình cũng nghĩ vậy. Những bộ khóa chống trộm ngoại trừ bộ đóng mass ic để tắt máy ra còn những bộ sử dụng role để ngắt dây nguồn không hiểu sao tiếp điểm nhỏ v mà chịu nổi những bóng led 45w cùng 1 lúc

Comment

Về tác giả

Collapse

prono113 Tìm hiểu thêm về prono113

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X