Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về mạch timer sử dụng ic 555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về mạch timer sử dụng ic 555

[ATTACH=CONFIG]n1693745[/ATTACH]
    đây là mạch trễ sử dụng ic 555
    - khi chân số 2 và số 6 ở mức áp thấp --> đèn không sáng
    - sau 1 khoảng thời gian tụ C đuợc nạp đầy kích cho chân số (2) và số (6) trở thành mức áp cao --> đèn sáng.
    - ở đây mình không nối chân số (7) với chân số (6) vì không muốn nó lặp lại chu kì <=> tụ không được xả => trong 1 khoảng thời gian ngắn mà mình ngắt nguồn đi và bật lại thì sẽ sai lệch về thời gian trễ so với thời gian trễ lúc đầu.
    mình muốn hạn chế độ sai lệch này nhưng không biết đấu như thế nào?.
    mình nghĩ ra cách đặt 2 chân (6) (7) vào thuờng đóng của relay hoặc mopfet nhưng không đuợc hay cho lắm.
    mong các tiền bối chỉ giáo.

Ý bạn là sau khi ngắt nguồn thì C1 chỉ có thể xả qua R1 và U1 nên sẽ rất lâu, phải có biện pháp để C1 xả nhanh hơn phải ko?
    Nối chân 2 U1 với tiếp điểm thường đóng của relay thì C1 sẽ ko bao giờ được nạp nên ko phải là cách.
    Mình có cách:
    Thêm R2//U1, trị số càng nhỏ càng tốt (dĩ nhiên khi đó dòng tiêu hao qua R2 càng lớn nên sẽ phải dùng loại công suất lớn và cồng kềnh hơn).
    Tiếp theo thêm D1 (loại schottkey để điện áp phân cực thuận nhỏ chỉ khoảng 0,2V) theo chiều từ chân 2 đến chân 8 của U1 (tức là ngược chiều dòng điện).
    Nguyên lý: khi nguồn bị ngắt thì điện áp trên C1 sẽ xả qua D1 và R2, do R2 rất nhỏ nên gần như ngay lập tức trên C1 chỉ còn 0,2V (do dưới ngưỡng này thì nó ko thể phân cực được cho D1 nữa), lúc này nếu cấp lại nguồn thì sẽ relay sẽ bị đóng sớm hơn 1 chút nhưng ko đáng kể (từ 0,2V -> 8V so với 0V -> 8V, trong đó 8V = 2/3VCC).
    Có thể tăng tốc độ xả từ 0,2V -> 0V bằng cách thêm R3//C1, khi đó C1 sẽ xả qua cả R1 + R2 và R3 (nhưng R3 phải lớn hơn R1 hơn 2 lần để chân 2 U1 có thể đạt đến 2/3VCC).

Comment

Cảm ơn sự nhiệt tình của bạn. Nhưng mình chưa hiểu lắm chỗ R2 // U1 và D1 là gì?
      Nếu có thể bạn giúp mình vẽ sơ đồ được không. Thank!

Comment

Cái này thì đơn giản mà ngắt nguồn bằng công tắc đôi khi tắt 1 bên công tắc nối tắt tụ cho xả hết khi bật nguồn thì hết nối tụ lại nạp.

Comment

Nguyên văn bởi conlondat556 Xem bài viết
          Cảm ơn sự nhiệt tình của bạn. Nhưng mình chưa hiểu lắm chỗ R2 // U1 và D1 là gì?
          Nếu có thể bạn giúp mình vẽ sơ đồ được không. Thank!
          Tưởng bạn biết nguyên lý hoạt động của 555 rồi thì những cái đơn giản hơn phải biết chứ. R2 // U1 nghĩa là R2 mắc song song với U1 (ký hiệu song song từ thời phổ thông đã có mà). Còn D1 là diode như nó vẫn được ký hiệu như thế.
          Nếu chưa hiểu mai mình vẽ.

Comment

Về tác giả

Collapse

conlondat556 Tìm hiểu thêm về conlondat556

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X