Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Độ pin smart phone .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Độ pin smart phone .

tình hình là pin hp slate 6 bị hư, xài dc 10 phút là sập nguồn , e đã tháo tung cuc pin , lấy đươc mạch bảo vệ của pin, sau đó e thay phần pin chai bằng pin 18650 3.7v 5000ma ( 5000ma ảo, pin tàu , dung lượng thực cỡ 2000ma) , nhưng cắm sạc máy báo không nhận dạng dc pin, nên nó không cho sạc., theo e nghĩ nội trở của nó ko hợp
    - nếu em lấy pin lumia 640xl 3000ma , (pin hp cũng là 3000ma), thay vào có chạy dc ko bác, ko biêt nó có báo lỗi gi ko , e se hàn 3 chân của pin vào chân máy( cộng, trừ, tín hiệu) , vì khác chân tiếp xúc
    các bác tư vấn giúp e

Một số mạch bảo vệ pin có IC nhớ ghi lại trạng thái của pin (dung lượng xuất xưởng, dung lượng thực tế, điện áp, dòng sạc...). Khi tháo mạch này ra khỏi pin thì IC bị mất nguồn nên mọi dữ liệu bị xóa và nó sẽ ko nhận cell pin mới.
    Nội trở của pin ko liên quan gì đến việc sạc được hay không.

Comment

cám on bác trthnguyen nhieu nhé,bác trả lời tiếp e phần dưới luôn đi. !!!!! (nếu em lấy pin lumia 640xl 3000ma , (pin hp cũng là 3000ma), thay vào có chạy dc ko bác, ko biêt nó có báo lỗi gi ko , e se hàn 3 chân của pin vào chân máy( cộng, trừ, tín hiệu) , vì khác chân tiếp xúc)

nhân tiện thì e trình bày tiếp là em đã thay thử pin bl-5j 1400ma vào nhưng nó sạc dc dung 8 giây là ngắt sạc, e đã hàn đúng chân. ????? chưa sạc đo chân +, - là 3.74v , báo sạc trong 8 giây đo 3.99v ?

Comment

Nguyên văn bởi trung30000 Xem bài viết
        cám on bác trthnguyen nhieu nhé,bác trả lời tiếp e phần dưới luôn đi. !!!!! (nếu em lấy pin lumia 640xl 3000ma , (pin hp cũng là 3000ma), thay vào có chạy dc ko bác, ko biêt nó có báo lỗi gi ko , e se hàn 3 chân của pin vào chân máy( cộng, trừ, tín hiệu) , vì khác chân tiếp xúc)

nhân tiện thì e trình bày tiếp là em đã thay thử pin bl-5j 1400ma vào nhưng nó sạc dc dung 8 giây là ngắt sạc, e đã hàn đúng chân. ????? chưa sạc đo chân +, - là 3.74v , báo sạc trong 8 giây đo 3.99v ?
        Mình ko chuyên vụ này, mình chỉ nói nguyên lý mà nhà sản xuất CÓ KHẢ NĂNG đã áp dụng trên pin của bạn thôi.

Comment

Bạn tháo pin ra thì phải dùng phần mềm chuyên dụng để flash hoặc reset lại pin thì nó mới làm việc được ... Chứ không thì cũng coi như không. Hơn nữa các mạch pin thông minh sẽ kiểm soát trên từng cell, các cell này mà dung lượng không đều ( nếu không sửa chữa chương trình trong mạch pin thì cũng không làm việc được ).
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bạn @trung3000
            Chiếc hp slate6 của bạn hư pin và đã tháo ruột pin ra để chế bằng pin khác đúng k bạn.
            Loại pin 18650 của bạn là pin cell trụ tròn đúng không. Theo mình biết loại đó về áp là khá thấp mặc dù áp mức Low của nó vẫn là 3,7v như pun của các điện thoại khác. Nên việc bạn thay vô không sài được là hiển nhiên. Thậm chí không mở nguồn nữa ấy.
            Mình từng độ pin các loại dt nên cũng biết chút hy vọng giúp bạn được.
            Về cơ bản mạch bảo vệ của pin điện thoại khá khác với laptop nên loại pin cũng có phần khác biệt.
            Pin nguyên bản của bạn là 3000mah cũng thuộc loại khá lớn thời điểm này nên tốt nhất bạn nên thay ruột khác với pin thay cùng hay gần bằng giá trị pin cũ để máy hoạtbđộng ổn định và đạt hiệu suất cao nhé.
            Về mạch pin thì thường có 3 loại: 2 chấu ( nguồn ), 3 chấu ( cặp nguồn và bis), 4 chấu ( cặp nguồn, bis và thr ) loại của bạn hình như có 3 chấu thì bạn chỉ cần hàn cặp nguồn của pin cell mới vào mạch bảo vệ và gắn cho chắc rồi lắp vào máy với 3 chấu cũ của mạch bảo vệ.
            Chú ý khi hàn xong thì đo áp ra tại 2 chân cực âm và dương của pin trước khi kết nối với máy nhé nếu có thì đo áp tại chân thứ 3 là chân khác cặp nguồn nếu áp gần bằng áp bạn đo tại 2 bản cực pin và có bóng led thử tại 2 cực nguồn và tại chân thứ 3 xem nếu mức sáng nhỏ hơn nhiều so với 2 cực nguồn là ok.
            Nếu bạn đo 2 cực nguồn ra mà không có áp thì dùng mạch kích pin kích trực tiếp vào 2 cực nguồn của 3 chấu pin out sẽ được. Áp kích 4,2v nhớ kích đúng chiều khoảng 3s thôi nhé.
            Còn việc bạn lấy pin lumia hay gì gì đó miễn pin điện thoại với dung lượng gần hay bằng đều làm được nhé. Thân chào bạn.
            Chúc bạn thành công.

Comment

Xin cám ơn bác Thangpbvn và bác queduong đã tư vấn giúp e, e sẽ tranh thủ thử nghiệm

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                Bạn @trung3000
                Chiếc hp slate6 của bạn hư pin và đã tháo ruột pin ra để chế bằng pin khác đúng k bạn.
                Loại pin 18650 của bạn là pin cell trụ tròn đúng không. Theo mình biết loại đó về áp là khá thấp mặc dù áp mức Low của nó vẫn là 3,7v như pun của các điện thoại khác. Nên việc bạn thay vô không sài được là hiển nhiên. Thậm chí không mở nguồn nữa ấy.
                Mình từng độ pin các loại dt nên cũng biết chút hy vọng giúp bạn được.
                Về cơ bản mạch bảo vệ của pin điện thoại khá khác với laptop nên loại pin cũng có phần khác biệt.
                Pin nguyên bản của bạn là 3000mah cũng thuộc loại khá lớn thời điểm này nên tốt nhất bạn nên thay ruột khác với pin thay cùng hay gần bằng giá trị pin cũ để máy hoạtbđộng ổn định và đạt hiệu suất cao nhé.
                Về mạch pin thì thường có 3 loại: 2 chấu ( nguồn ), 3 chấu ( cặp nguồn và bis), 4 chấu ( cặp nguồn, bis và thr ) loại của bạn hình như có 3 chấu thì bạn chỉ cần hàn cặp nguồn của pin cell mới vào mạch bảo vệ và gắn cho chắc rồi lắp vào máy với 3 chấu cũ của mạch bảo vệ.
                Chú ý khi hàn xong thì đo áp ra tại 2 chân cực âm và dương của pin trước khi kết nối với máy nhé nếu có thì đo áp tại chân thứ 3 là chân khác cặp nguồn nếu áp gần bằng áp bạn đo tại 2 bản cực pin và có bóng led thử tại 2 cực nguồn và tại chân thứ 3 xem nếu mức sáng nhỏ hơn nhiều so với 2 cực nguồn là ok.
                Nếu bạn đo 2 cực nguồn ra mà không có áp thì dùng mạch kích pin kích trực tiếp vào 2 cực nguồn của 3 chấu pin out sẽ được. Áp kích 4,2v nhớ kích đúng chiều khoảng 3s thôi nhé.
                Còn việc bạn lấy pin lumia hay gì gì đó miễn pin điện thoại với dung lượng gần hay bằng đều làm được nhé. Thân chào bạn.
                Chúc bạn thành công.
                Cám ơn sự hỗ trợ , hướng dẫn chi tiết của bạn, nếu trường hợp pin lumia 640xl dung lượng 3000 mah ;cũng có 3 cực thì mình hàn trực tiếp vào 3 chân máy thì ôke phải khô bác, không xài mạch bảo vệ pin cũ nữa

Comment

Với mạch pin smart phone đơn giản
                  ( không phải reset ha flash lại mạch bảo vệ pin ) thì cứ lắp loại tương dương dung lượng hoặc kém hơn là ok thôi.
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

@trung30000
                    Bạn có thể thay tương đương nhưng m khuyên bạn chỉ nên thay mạch bảo vệ cũ theo máy. Loại của pin khác dòng có thể được nhưng có thể hiệu suất sẽ không cao vì mỗi loại pin là của 1 hãng để thay thế.
                    Nếu là các điện thoại phổ thông thì rất dễ nhưng smart phone thì không nên thay tràn lan vì tính chất mạch bảo vệ là của riêng pin và đường tín hiệu BSI của các dòng máy khác nhau là khác nhau.
                    Và 3000mah cũng tương đối lớn nên sự cố xảy ra cũng không phải nhỏ bạn nên cẩn thận. Chỉ khi mạch cũ đã hư thật sự và bạn có đủ thiết bị đo kiểm pin dt thì hãy kiểm tra sai số của 2 mạch bảo vệ mới quyết định sài chung được hay không.
                    Lưu ý dùng tràn lan các mạch bảo vệ không đúng rất dễ xảy ra cháy nổ và đây là 1 trong số các điểm chết người của 1 số tiệm độ pin thiếu lương tâm.
                    Thân chào bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X