Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin nhờ phân tích nguyên lý hoạt động của mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin nhờ phân tích nguyên lý hoạt động của mạch

Chào các bạn!

Nhờ các bạn phân tích giúp mình mạch nguồn ( xem file ảnh kèm theo) để tìm xem con zener D3 là bao nhiêu vôn vậy? mạch này mình vẽ từ thực tế, bị chết con zener, mình đã thay thử bằng zener 24V nhưng điện áp đo tại đầu zener thì chỉ khoảng 16V. Do đó khi kịch điện áp vào chân b transistor G1 thì relay không đóng được do không đủ điện áp.

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình. Xin cám ơn!

Mạch bạn vẽ sai! Dương nguồn chạy qua trans 2L -> cuộn dây relay, vậy nó về GND thông qua trở 22k à, trở trị số lớn như vậy thì dòng sao đủ kích relay?

Comment

Zener chập nhưng vẫn đọc được trị số chứ? Nếu không thì kiểm tra điểm anot D3 nối những đâu và sửa lại chỗ vẽ sai để phân tích. Nếu vẫn không rõ thì Gia Cát Dự cho rằng đó là zener 9V

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
        Zener chập nhưng vẫn đọc được trị số chứ? Nếu không thì kiểm tra điểm anot D3 nối những đâu và sửa lại chỗ vẽ sai để phân tích. Nếu vẫn không rõ thì Gia Cát Dự cho rằng đó là zener 9V
        Khi nhìn kỹ lại thì có thể thấy cuộn dây relay nối với 2 đầu diode (nằm giữa C3 và C4) -> điện áp trên cuộn này max là 0.7V -> mạch sai hoàn toàn rồi!

Comment

Đúng là mạch mình sai 1 tí ở giá trị của điện trở mắc nối tiếp với zener 5V, điện trở này chỉ 100. Còn sơ đồ thì mình kiểm tra lại thấy không sai . Mình gửi lại sơ đồ và ảnh mạch thực tế. Mong các bạn giúp đỡ thêm. Cám ơn các bạn.
          Attached Files

Comment

Mình gửi lại ảnh thực tế cho rõ hơn.
            Attached Files

Comment

Vẫn sai sơ đồ bạn ạ. VD: từ dây N chia ra 3 nhánh là D3, D4, D6 nhưng sơ đồ của bạn lại chỉ có 1 nhánh mà lại là D2, trong khi D2 không nối trực tiếp với dây N.

Comment

Mạch mình không vẽ hết, chỉ vẽ lại phần nguồn và phần kích relay. D3 không có, từ D6 không liên quan đến phần nguồn. D4 là cái jumb 0 ohm, từ dây N đi 1 đường mạch về chân anod của D2.
                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

hieu98dt Tìm hiểu thêm về hieu98dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X