Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Mạch chống chạm chập/ngắn dòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Mạch chống chạm chập/ngắn dòng

Click image for larger version

Name:	Short-Circuit-Protection-Schematic.gif
Views:	3550
Size:	28.0 KB
ID:	1707982 Hi, em xin chào các bác ở diễn đàng dientuvietnam.net. Chuyện là em là newbie về điện, muốn vọc vạch mấy cái mạch. Mạch mà em muốn làm bây giờ là cái mạch chống chạm chập/ngắn dòng mạch. Yêu cầu của em không nhiều, chỉ cần khi bị chập là đóng, khi hết chập thì mình ấn nút cũng được, nhưng mà độ nhạy thì nên cao cao tí [Em nhát lắm :>]. Search trên mạng thì có cái mạch này. Em cũng chưa hiểu nguyên lí, mấy bác xem thử nó có chạy được không ạ .-. Em có đọc qua rồi nhưng không tin lắm .-. Link bài đó đây ạ: . Em cảm ơn mấy bác đã đọc bài. Mong mấy bác giúp em! Em xin cảm ơn! :< ​​​
    Daycounter provides contract software, electronics and PCB Layout services.

Mạch sẽ không chạy vì sai 1 chút. Chuẩn như hình dưới:
    Nguyên lý: Bình thường R3 phân cực cho Q1 -> Q1 dẫn -> tải được cấp nguồn qua Q1 và R1.
    Khi bị quá tải/ngắn mạch: điện áp giữa 2 đầu R1 >0.7V -> Q2 được phân cực thông qua R2 -> Q2 dẫn -> chân B Q1 bị kéo xuống mức thấp -> Q1 ngưng dẫn -> Vin bị ngắt.
    Tuy nhiên ngay sau đó điện áp giữa 2 đầu R1 sẽ xuống mức gần 0 -> Q2 mất phân cực và ngưng dẫn -> Q1 lại dẫn.
    Hai trạng thái trên cứ giằng co liên tục nên thực tế mạch sẽ không ngắt hoàn toàn mà sẽ được hạn dòng ở mức khoảng (Vbe Q1)/R1 = 0.7/0.5 = 1.4 A.
    Vậy tóm lại cái mạch này là mạch hạn dòng

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Mạch sẽ không chạy vì sai 1 chút. Chuẩn như hình dưới:
      Nguyên lý: Bình thường R3 phân cực cho Q1 -> Q1 dẫn -> tải được cấp nguồn qua Q1 và R1.
      Khi bị quá tải/ngắn mạch: điện áp giữa 2 đầu R1 >0.7V -> Q2 được phân cực thông qua R2 -> Q2 dẫn -> chân B Q1 bị kéo xuống mức thấp -> Q1 ngưng dẫn -> Vin bị ngắt.
      Tuy nhiên ngay sau đó điện áp giữa 2 đầu R1 sẽ xuống mức gần 0 -> Q2 mất phân cực và ngưng dẫn -> Q1 lại dẫn.
      Hai trạng thái trên cứ giằng co liên tục nên thực tế mạch sẽ không ngắt hoàn toàn mà sẽ được hạn dòng ở mức khoảng (Vbe Q1)/R1 = 0.7/0.5 = 1.4 A.
      Vậy tóm lại cái mạch này là mạch hạn dòng
      Oki, em ơn bác nhiều! :3 💪

Comment

Về tác giả

Collapse

MaxVN Tìm hiểu thêm về MaxVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X