Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng motor brushless (không chổi than) để làm máy khoan, cắt, mài thay cho motor 540, 775 được không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sử dụng motor brushless (không chổi than) để làm máy khoan, cắt, mài thay cho motor 540, 775 được không?

Hi anh em trong 4rum,

Mình mua motor 775 về chế đồ và đã chế được máy khoan, cắt, mài và dùng cũng ok. Tuy nhiên qua tìm hiểu thì mình thấy trên thị trường có loại motor không chổi than, tất nhiên là qua tìm hiểu thì mình thấy để chế tạo được loại không chổi than sẽ phức tạp hơn so với loại có chổi than nên giá bán cũng chát hơn rất nhiều. Nhưng còn nhiều thứ chưa hiểu nên mong được anh em nào hiểu biết về cái này giải đáp cho vài câu hỏi ạ.
    1. Mình có ý định sử dụng motor không chổi than có sức mạnh như con 775 tầm 18k vòng trở lên (khoảng 150W) về làm máy khoan, cắt mài cho bền hơn (ít công bảo dưỡng). Chưa nói đến vấn đề kinh tế thì xin hỏi anh em là motor không chổi than có phù hợp để làm những cái máy này không (vì mình tham khảo qua trên mạng thì thấy motor này hay bán để làm motor quạt hay motor phát điện hay motor trong đồ chơi điều khiển, gần như rất ít thấy dùng để làm máy khoan, cắt mài). Nếu không thì ngoài lý do kinh tế, có lý do nào khác về mặt kỹ thuật hạn chế việc dùng motor không chổi than để làm máy cắt, khoan hay không?
    2. Nhà đang có mấy con HDD hỏng nhưng motor vẫn quay ok, mình đang định chế cái máy khoan, cắt mài từ cái motor đó nhưng chả biết nó có mạnh như motor 775 hay nhỏ hơn là loại 550 không ạ?
    3. Xin anh em chỉ giúp một số mẫu motor không chổi than có kích thước tương tự như 775, 540, 380 và một số địa chỉ có thể mua được (giá phải chăng ạ. Mình không dám nói giá rẻ vì biết loại không chổi than giá cũng đắt hơn loại chổi than).
    4. Mình bổ sung thêm 1 câu hỏi sau khi tìm hiểu thêm. Mình có thấy một số trang hướng dẫn cách khởi động chạy motor ổ cứng bằng biến áp + tụ điện (hơi giống quạt bàn thông dụng). Cái tụ điện theo mình thấy là để tạo ra sự lệch pha giúp motor nó quay được, không biết có đúng không?. Điều mình thắc mắc là cách này thực tế có áp dụng được không và dùng cách này có nhược điểm gì không? (nóng, dễ gây cháy motor????)

Xin cảm ơn anh em đã đọc!

Việc có làm được không thứ nhất thì phải do con động cơ đó có đủ công suất không?

Nếu đủ thì vấn đề thứ 2 là tiền. Những con brushless công suất cao thường rất đắt. Để cho động cơ này quay được thì lại phải có driver và cũng đắt nốt.

Loại động cơ này thường chỉ phù hợp với những chỗ cần tốc độ quay ổn định (vì nó giám sát được tốc độ) và lâu dài (vì nó không có chổi than).

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Việc có làm được không thứ nhất thì phải do con động cơ đó có đủ công suất không?

Nếu đủ thì vấn đề thứ 2 là tiền. Những con brushless công suất cao thường rất đắt. Để cho động cơ này quay được thì lại phải có driver và cũng đắt nốt.

Loại động cơ này thường chỉ phù hợp với những chỗ cần tốc độ quay ổn định (vì nó giám sát được tốc độ) và lâu dài (vì nó không có chổi than).
      Cám ơn bạn đã tư vấn. Mình có xem các rì viu trên mạng thì mình nhận định là với cùng kích cỡ động cơ thì động cơ không chổi than khỏe hơn so với động cơ có chổi than. Không biết nhận định này của mình có đúng không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Cám ơn bạn đã tư vấn. Mình có xem các rì viu trên mạng thì mình nhận định là với cùng kích cỡ động cơ thì động cơ không chổi than khỏe hơn so với động cơ có chổi than. Không biết nhận định này của mình có đúng không ạ?
        Đúng là đa số là như vậy. Nhưng nguyên nhân không phải do là động cơ chổi quét hay BLDC mà do mục đích sử dụng 2 loại động cơ này mà BLDC thường thiết kế để có công suất cao hơn so với động cơ chổi quét cùng kích thước.

Comment

Mua con motor 775 loại 288W ấy, mạnh đừng hỏi, muốn mạnh hơn thì quất con 895 cho nó trâu, chổi than mình tự thay được mà, cái này đơn giản, mà dùng lâu nó mới hết chổi.

Còn mấy cái motor trong ổ cứng nó yếu xìu, dùng làm máy mài chân linh kiện hoặc mài cái gì nhỏ nhỏ cho vui thì được.

Comment

Đúng là đa số là như vậy. Nhưng nguyên nhân không phải do là động cơ chổi quét hay BLDC mà do mục đích sử dụng 2 loại động cơ này mà BLDC thường thiết kế để có công suất cao hơn so với động cơ chổi quét cùng kích thước.
            Cám ơn bạn. Tóm lại xin hỏi bạn tổng thể cả về kinh tế lẫn độ bền là có nên dùng động cơ brushless để làm máy mài, cắt, khoan không? Ví dụ đầu tư 1 con mô tơ 775 dùng khoảng 6 tháng hỏng, phải thay chổi và bảo dưỡng giá 200k so với đầu tư 1 triệu mua 1 chiếc motor không chổi than dùng tẹt ga khoảng 3 năm mới hỏng thì rõ ràng mua cái động cơ không chổi than ngon hơn nhiều chứ.

Nguyên văn bởi Nexus 6P Xem bài viết
            Mua con motor 775 loại 288W ấy, mạnh đừng hỏi, muốn mạnh hơn thì quất con 895 cho nó trâu, chổi than mình tự thay được mà, cái này đơn giản, mà dùng lâu nó mới hết chổi.

Còn mấy cái motor trong ổ cứng nó yếu xìu, dùng làm máy mài chân linh kiện hoặc mài cái gì nhỏ nhỏ cho vui thì được.
            Nhưng nếu mình có điều kiện và cũng ít có thời gian bảo dưỡng thì có nên dùng động cơ không chổi than thay vì có chổi hay không?

Comment

Chổi than thì dùng của xe máy được mà, dùng của xe Suzuki Hayate có 20K cho 1 cặp chổi than, rẻ rề. Tháo cái motor 775 cũng dễ nữa, thay chắc 15 phút.

Comment

Nguyên văn bởi Nexus 6P Xem bài viết
                Chổi than thì dùng của xe máy được mà, dùng của xe Suzuki Hayate có 20K cho 1 cặp chổi than, rẻ rề. Tháo cái motor 775 cũng dễ nữa, thay chắc 15 phút.
                Tóm lại cứ dùng motor chổi than, hỏng thì thay sẽ kinh tế hơn phải không hả bro?

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết
                  Cám ơn bạn. Tóm lại xin hỏi bạn tổng thể cả về kinh tế lẫn độ bền là có nên dùng động cơ brushless để làm máy mài, cắt, khoan không? Ví dụ đầu tư 1 con mô tơ 775 dùng khoảng 6 tháng hỏng, phải thay chổi và bảo dưỡng giá 200k so với đầu tư 1 triệu mua 1 chiếc motor không chổi than dùng tẹt ga khoảng 3 năm mới hỏng thì rõ ràng mua cái động cơ không chổi than ngon hơn nhiều chứ.

Nhưng nếu mình có điều kiện và cũng ít có thời gian bảo dưỡng thì có nên dùng động cơ không chổi than thay vì có chổi hay không?
                  Tóm lại là không nên dùng nhé.
                  Siêu thiệt hại về kinh tế chứ không đơn giản vài trăm K hoặc vài triệu nhé. Còn bền thì hên xui. Chổi than thì bị mòn. Không có chổi than để mòn thì hỏng driver còn nặng đạn vô kể.

Comment

Tóm lại là không nên dùng nhé.
                    Siêu thiệt hại về kinh tế chứ không đơn giản vài trăm K hoặc vài triệu nhé. Còn bền thì hên xui. Chổi than thì bị mòn. Không có chổi than để mòn thì hỏng driver còn nặng đạn vô kể.
                    Hi hi. Mình sẽ nghe theo ý kiến của mọi người và của bro. Cứ dùng motor chổi than cho nó rẻ. Cám ơn bro nhiều lắm.

Comment

Động cơ nào làm máy khoan, cắt được tất. Mình lấy moto của máy ép hoa quả của Liên xô 2600 vg/ph, tụ 15uF công suất 40w lắp măng ranh b10 khoan ngon lành chưa thử sắt dày mới thử sắt 4mm khoan nhẹ nhàng
                      Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X