Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về cuôn đèn xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về cuôn đèn xe máy

Chào mọi người,mình mới tìm hiểu về điện tử có 1 chút thắc mắc nhỏ mong mọi người giải đáp giúp,nếu như cuộn đèn trong vô lăng xe máy hoạt động mà mình không tiêu thụ tải vậy thì xe có hao xăng cho cuộn đèn không ạ,tại mình mới quấn lại cuộn đèn,ý mình muốn hỏi là nếu như mình quấn cuộn đèn to quá,mà khi nào đi đêm mình mới bật đèn ,còn ban ngày thì mình không dùng đến mình ngắt bỏ dây từ vô lăng lên thì xe có giãn hao xăng không,hay là nó cũng vậy ạ,cảm ơn mọi người nhiều ạ

Nguyên văn bởi newslf3 Xem bài viết
    Chào mọi người,mình mới tìm hiểu về điện tử có 1 chút thắc mắc nhỏ mong mọi người giải đáp giúp,nếu như cuộn đèn trong vô lăng xe máy hoạt động mà mình không tiêu thụ tải vậy thì xe có hao xăng cho cuộn đèn không ạ,tại mình mới quấn lại cuộn đèn,ý mình muốn hỏi là nếu như mình quấn cuộn đèn to quá,mà khi nào đi đêm mình mới bật đèn ,còn ban ngày thì mình không dùng đến mình ngắt bỏ dây từ vô lăng lên thì xe có giãn hao xăng không,hay là nó cũng vậy ạ,cảm ơn mọi người nhiều ạ
    Không xài điện do nó phát ra thì cũng...hao xăng tí, cỡ khoảng vài chục giọt/giờ thôi, để nó thắng ma sát và lấy trớn quay! Có xài mới sinh phản lực, mới ăn nhiều xăng nha bạn.

Comment

Nếu không xài điện thì coi như không hao xăng.

Nhưng cuộn đèn thường chung với cuộn sạc. Dù không bật đèn, không sạc (ắc qui đầy) thì vẫn hao điện vì cục IC sạc xả điện thừa xuống mass để điện áp không vọt lên quá cao.
      sau.ph

Comment

Có thể hao thêm chút xíu vì cỡ dây to hơn làm dòng xả mass của củ sạc lớn hơn, tuy nhiên k đáng kể gì nhé

Comment

Cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ,sẵn tiện cho mình hỏi cái là cuộn đen xe máy mình dung điện máy chưa tách mass ,nếu mình tách mass rồi nối thẳng qua đèn mà không chỉnh lưu thì đèn có sáng hơn không ạ,tại mình nghe nói sạc toàn kỳ thì điện cho mạnh hơn sac bán kỳ ,nhưng nếu mình chỉ tách mass không qua sac mà đấu qua đèn thì điện có mạnh hơn không a,với lại sac 1 pha toàn kỳ có mạnh hơn sạc 1 pha bán kỳ nhiều không ạ.cảm ơn mọi người nhiều

Comment

Nguyên văn bởi newslf3 Xem bài viết
            Cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ,sẵn tiện cho mình hỏi cái là cuộn đen xe máy mình dung điện máy chưa tách mass ,nếu mình tách mass rồi nối thẳng qua đèn mà không chỉnh lưu thì đèn có sáng hơn không ạ,tại mình nghe nói sạc toàn kỳ thì điện cho mạnh hơn sac bán kỳ ,nhưng nếu mình chỉ tách mass không qua sac mà đấu qua đèn thì điện có mạnh hơn không a,với lại sac 1 pha toàn kỳ có mạnh hơn sạc 1 pha bán kỳ nhiều không ạ.cảm ơn mọi người nhiều
            Độ sáng không thay đổi vì điện áp k thay đổi

Sạc "mạnh" hơn vì nó chỉnh lưu cả 2 bán kỳ chứ không phải chỉnh lưu 1 bán kỳ rồi nghỉ 1 bán kỳ. "Mạnh" theo lý thuyết là 2 lần

Comment

Về tác giả

Collapse

newslf3 Tìm hiểu thêm về newslf3

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X