Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch ổn áp 48V DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Echchum Xem bài viết
    Em cũng nghĩ vậy, bỏ con trở chắc chắn là ko ổn, lúc trước em cũng có setup bảo vệ điện áp thấp cho esc theo từng loại pin, xong độ rộng này ko cao
    .

mục đích ở đây là cắt chế độ báo pin yếu , một số Esc có các mức set 3.7.....3.2 hoặc OFF luôn . khi bạn treo cái chân đo áp vào 1 nguồn luôn ổn đinh thì nó ko thể báo yếu đc

chip xử lý trong esc mà ban chủ thớt dùng nguồn chung với tải , vì thế cũng có khả năng bị yếu nguốn 5v khi tải năng. Nên dùng nguồn rời là hay nhất .

một trường hơp nửa là các esc trên thi trường chip đã đc viết chương trình đo dòng phản hồi từ 3 cuôn dây ,nếu quá thấp thì nó cũng cắt .

các esc cũng được thiết lập chế độ bảo vệ quá nhiệt khi nhiệt độ các fet tăng cao ,nó cũng xài cầu phân áp điện trở , nhưng dùng điện trở nhiệt

nói tóm lại là esc có rất nhiều chức năng ,tuy nhiên có vài chức năng ta không mong muốn ,vì hàng nào xài cho ứng dụng đó thôi
    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
      Chụp lại cái hình này . Theo như trong hình thì mình nên bỏ con thứ 2 tính từ dây đỏ đi vào đúng không? (Bấm vào hình để zoom lên cho rõ)

Esc này là loại RED BRICK 50A ,con điện trở đó đúng rồi đấy
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
        Esc này là loại RED BRICK 50A ,con điện trở đó đúng rồi đấy
        Vậy mà sao nghe bên clbmohinh bảo là bỏ con điện trở nối với cực +, tức là con đầu tiên tính từ dây đỏ nguồn đi vào; chứ không phải là con thứ 2. Rồi nối chân 22 của chip Atmega8 vào nguồn 5V...

Thấy nó quảng cáo là 3S-7S; nhưng mà mình nghĩ là không tới mức 7S. Bạn có thể làm được loại nào chịu được đến ít nhất là 18S không? Chỉ đơn giản như ESC thông thường, không cần nhiều chức năng phức tạp như trong RC làm gì. Mấy loại ESC high voltage nhiều chức năng nên đắt. Nói chung là từ 18S-50A trở lên. Đương nhiên là có chức năng tự ngắt khi quá điện thế hay quá dòng điện.

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
          Vậy mà sao nghe bên clbmohinh bảo là bỏ con điện trở nối với cực +, tức là con đầu tiên tính từ dây đỏ nguồn đi vào; chứ không phải là con thứ 2. Rồi nối chân 22 của chip Atmega8 vào nguồn 5V...

Thấy nó quảng cáo là 3S-7S; nhưng mà mình nghĩ là không tới mức 7S. Bạn có thể làm được loại nào chịu được đến ít nhất là 18S không? Chỉ đơn giản như ESC thông thường, không cần nhiều chức năng phức tạp như trong RC làm gì. Mấy loại ESC high voltage nhiều chức năng nên đắt. Nói chung là từ 18S-50A trở lên. Đương nhiên là có chức năng tự ngắt khi quá điện thế hay quá dòng điện.
          atmega8 có chân đo nguồn cấp bằng cầu phân áp ,số 22 và 1 chân đo nhiệt độ của FET trên mach
          cầu phân áp là 1 con nôi cực dương ,1 con nối cực âm .ở giữa nối vào chân 22

việc bạn bỏ con R nối cực âm hoăc bạn bỏ R nối cực dương rồi nối chân 22 vào 5v đều là măc đinh mức cao cho atmega8,vì thế nó sẽ chỉ luôn đo đc mức cao. Còn nếu bạn muốn an tâm thì nên thử cách thứ 2

ngoài tính năng trên ESC còn có một số chức năng hổ trợ bảo vệ ,vì thế nếu bạn có thay đổi mà ko thành công thì cũng dễ hiểu thôi .

hiện tại ESC với volt cao nhất mình làm cho xe hơi điện là 96v khoảng 24s lipo. chức năng ngắt điên khi quá áp tương ứng với tải và dòng quy đinh của động cơ

Comment

Về tác giả

Collapse

sanyo Tìm hiểu thêm về sanyo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X