Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc không ngắt hẳn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch sạc không ngắt hẳn

Em làm mạch sạc kiểu này khi đầy pin rờ le sẽ tự ngắt. Nhưng thực tế thì khi đầy pin mạch ngắt rờ le thì ngay lập tức đóng lại. Khi pin đầy nó cứ đóng rồi ngắt liên tục chứ không ngắt hẳn. Bác nào có thể khắc phục thì giúp em với, cảm ơn nhiều.

chống "lạch cạch"

Nguyên văn bởi enh_uong Xem bài viết
    Em làm mạch sạc kiểu này khi đầy pin rờ le sẽ tự ngắt. Nhưng thực tế thì khi đầy pin mạch ngắt rờ le thì ngay lập tức đóng lại. Khi pin đầy nó cứ đóng rồi ngắt liên tục chứ không ngắt hẳn. Bác nào có thể khắc phục thì giúp em với, cảm ơn nhiều.

Mạch này khi accu đầy điện sẽ kích hoạt cặp transistor ghép darlington để ngắt nguồn. Khi đó điện áp accu sẽ giảm dần từ 13,8V xuống 12V. Trong quá trình giàm này thì cặp darlington không đủ điều kiện đóng nên mở --> đóng lại nguồn nạp.

Sự việc diễn ra liên tục --> relay nhảy "lạch cạch" liên tục. Và đó là "bệnh án" của mạch này.

Theo sơ đồ chị đã chỉnh sửa dưới đây, em dùng 2 diod nối song song nghịch chiều đưa vào điều tiết điện áp chân B của C828. Do điện áp rơi trên Diod khoảng 0,65V --> 0,7V nên điện áp trên chân B / C828 không suy giảm ngay khi điện áp nguồn bị ngắt. Quá trình sẽ chậm đi.

Thực chất đây chỉ là biện pháp tình thế, nhằm "chữa lửa" tình trạng của mạch. Nếu muốn mạch chạy hoàn toàn tin cậy thì em phải tìm mạch ngắt dùng IC LM7555 của chị Lan Hương đã post trong các luồng ở phụ mục "Nguồn", Box "điện tử công suất" hay "điện tử ứng dụng".

Thân ái.

Lan Hương.
    Attached Files

Comment

Để không bị đóng trở lại, em nên ngắt nguồn cấp cho mạch điều khiển rơ-le từ ắc quy. Như cách của LH chưa giải quyết đc triệt để đâu, mà chỉ làm giảm tần số đóng - mở thôi :d.

Thêm con diod như trong hình:

PT.
      Attached Files
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Em cảm ơn chị Lan Hương và anh Phanta nhiều.
        @ Chị Lan Hương: Em tìm rồi không thấy mạch của chị hay là lâu quá đã bị xóa?
        @ Anh Phanta: Nếu thêm con diode như anh nói thì diode chặn đường điện lên nuôi rờ le thì sao nó đóng được khi điện xuống dưới 12volt?

Comment

mạch tự động ngắt - nạp bình accu

@ Anh Phanta: Nếu thêm con diode như anh nói thì diode chặn đường điện lên nuôi rờ le thì sao nó đóng được khi điện xuống dưới 12volt?
          Các bài về mạch nạp tự động của chị vẫn còn nguyên đấy thôi, em tìm thế nào ấy nhỉ.

Dưới đây là 2 bài, một cho hệ thống máy nạp và một cho bộ ngắt + mở nguồn nạp tự động độc lập với máy đã có.

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
          thiết kế và lắp ra một cái máy sạc tự động hẳn hoi như sơ đồ dưới đây...
          Bộ tự động dưới đây hoàn toàn độc lập với máy sạc accu đang dùng ...
          Và đây là mạch em cần :

Trong mạch, chỉnh 2 chiết áp để qui định điện áp nạp lúc accu còn 11V (chỉnh VR2) và điện áp cắt 13,8 V khi bình đầy (chỉnh VR1).

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Thì cái mạch nguyên thủy của em cũng đâu có "đóng được khi điện xuống dưới 12volt", mà nó đóng diện ngay sau khi ngắt đấy chứ. Nếu muốn làm cả hai chức năng như vậy thì mắc theo mạch của LH đi, đơn giản và ổn định

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi
            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
            Muôn dòng sông đổ biển sâu
            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Các bài về mạch nạp tự động của chị vẫn còn nguyên đấy thôi, em tìm thế nào ấy nhỉ.

Dưới đây là 2 bài, một cho hệ thống máy nạp và một cho bộ ngắt + mở nguồn nạp tự động độc lập với máy đã có.

Và đây là mạch em cần :

Trong mạch, chỉnh 2 chiết áp để qui định điện áp nạp lúc accu còn 11V (chỉnh VR2) và điện áp cắt 13,8 V khi bình đầy (chỉnh VR1).

Thân ái.

Lan Hương.
              Chị Lan Hương có sơ đồ này để làm mạch in không, cho em xin với. Từ cái mạch này nếu em muốn làm mạch cho accu 6v thì thông số của các linh kiện trong mạch mình thay đổi như thế nào. Mong chị giúp đỡ. Cảm ơn

Comment

PCB mạch nạp accu tự động

Nguyên văn bởi baosoftware
                Chị Lan Hương có sơ đồ này để làm mạch in không, cho em xin với. Từ cái mạch này nếu em muốn làm mạch cho accu 6v thì thông số của các linh kiện trong mạch mình thay đổi như thế nào. Mong chị giúp đỡ. Cảm ơn
                1/. Mạch này muốn dùng cho accu 6V thì cần thay đổi một số thứ :

- Zenner là 8Vz (thay vì 18V)

- Ổn áp là 7805 (thay vì 7809).

- Relay 6V (thay vì relay 18 --> 24V).

2/. Dưới đây là PCB của mạch nạp accu tự động. Trong hình đã hướng dẫn cách các bạn và anh chị em chi tiết cách sử dụng bản vẽ PCB.

Bản vẽ này dùng cho công nghệ mạch in quang tuyến, cần định lại màu.

Bây giờ chỉ cần mở File hình bằng một trình quản lý hình ảnh (ngay cả dùng Windows Paint). Sau đó chọn Edit / Select all rồi vào "image" / "convert color"

Lập tức đảo ngược trắng đen. Sau đó là định lại màu cho đường mạch theo ý mình.

Những bản vẽ PCB khác của Lan Hương cũng sử dụng theo cách này.

Chúc anh chị em và các bạn thành công với những thiết kế của .......

Lan Hương.
                Attached Files

Comment

Cảm ơn Chị LH rất nhiều, nhưng em chỉnh mạch in bị đứt nét nhiều quá, không biết vẽ lại. Em đưa lên cho mọi người vẽ giúp. Cảm ơn
                  Attached Files

Comment

Chị Lan Hương: Em đã ráp như sơ đồ của chị nhưng chỉ có VR1 là có tác dụng (đóng mở relays và tắt mở giữa 2 led) còn VR2 thì chỉnh không thấy gì hết. Em đã rà lại toàn bộ mạch thì đúng hoàn toàn như sơ đồ của chị, chị giúp em tìm nguyên nhân nhé. Cảm ơn chị.

Comment

cân chỉnh ...

Chị Lan Hương: Em đã ráp như sơ đồ của chị nhưng chỉ có VR1 là có tác dụng (đóng mở relays và tắt mở giữa 2 led) còn VR2 thì chỉnh không thấy gì hết. Em đã rà lại toàn bộ mạch thì đúng hoàn toàn như sơ đồ của chị, chị giúp em tìm nguyên nhân nhé. Cảm ơn chị.
                      Hịc, VR2 chỉ tác dụng mở máy sạc khi bình accu ... hết điện, V(Accu) ~ 11V.

Nghiã là em phải để accu đã hết điện vào, chỉnh điện áp ra của VR2 bằng đồng hồ số (có tổng trở cao) khoảng 2,9V đến 3V là xong. Trong SX công nghiệp thì làm thế này, em tham khảo để tự cân chỉnh:

1/. Không cấp điện cho máy nạp + cấp riêng nguồn 9V cho 555.

2/. Cấp 13,6V --> 13,7 V giả lập Accu đầy điện. Chỉnh VR1 để chân số 6 của "555" đạt 6V (điểm lật trên, bằng 2/3 Vcc của "555").

2/. Cấp 10,7 --> 11V vào giả lập accu hết điện. Chỉnh VR2 đến khi chân số 2 của "555" đúng 3V (điểm lật dưới, bằng 1/3 Vcc của "555").

3/. Tháo nguồn tạm, cấp điện máy nạp, thử với điện trở "thùng" (*) cho 2 trường hợp. Nếu đóng mở chưa đúng thì quay về khâu (1).

Thân ái.

Lan Hương
                      ========================

(*) Điện trở thùng : Là một tổ hợp điện trở cỡ lớn, mỗi cái to bằng bắp tay người lớn, ghép vào trong một thùng bằng thép, chuyên dùng để làm tải giả cân chĩnh máy điện và RF.

Comment

Mình mới đồ lại mạch in của LH, mọi người xem thử có dùng được không?
                        Attached Files

Comment

@ Chị Lan Hương: Em đã làm xong mạch rờ le của chị làm xong luôn mạch đèn ống 6 tấc dùng DC 12v loại 1 trans H1061. Mạch thắp đèn 6 tấc hay 3 tấc thì rất tốt nhưng em không hểu tại sao lại không thắp được bóng chữ u loại để bàn, có thời gian chị giải thích dùm em nhé. Cảm ơn.
                          PS: Định hỏi bên mục trả lời của chị nhưng thấy bên đó toàn cao tần tự nhiên chen ngang vụ đèn thì kỳ quá, chị thông cảm.

Comment

Bravo !!! hay quá ta !

@ Chị Lan Hương: Em đã làm xong mạch rờ le của chị làm xong luôn mạch đèn ống 6 tấc dùng DC 12v loại 1 trans H1061. Mạch thắp đèn 6 tấc hay 3 tấc thì rất tốt nhưng em không hểu tại sao lại không thắp được bóng chữ u loại để bàn, có thời gian chị giải thích dùm em nhé. Cảm ơn.
                            PS: Định hỏi bên mục trả lời của chị nhưng thấy bên đó toàn cao tần tự nhiên chen ngang vụ đèn thì kỳ quá, chị thông cảm.
                            Bravo !!! Em hay quá ta ! Nhiều người thất bại về cái đèn rồi đó em. Phân tích rõ ra là do cuộn dây quấn không kỹ, lỏng lẻo hay quấn "rối" làm mất cảm ứng từ.

Đẻ dùng cho đèn Compact hay đèn chữ U, cần có điện áp nhỏ hơn. Em nên quấn chừng 2/3 số vòng dây và đường kính dây to hơn một tí là "ăn chắc" luôn đó. Nhớ là phải chọn cái bóng chữ "U" còn mới nguyên thì mới bảo đảm độ phóng điện, không thì đổ thừa oan cho mạch điện "tội lắm người ơi" nhé.

Trong "điện tử sáng tạo" chị có mở luồng "Lan Hương trả lời nè" về ... đủ thứ trên đời. Em nên hỏi hoặc viết về kinh nghiệm chế tạo mạch đèn ống lên đó. Chắc là sẽ có ích cho nhiều người em ạ.

Chúc em vui vẻ và thành công.

Lan Hương

Comment

Bóng chữ U muốn dùng được bạn phải tháo đuôi đèn ra rồi tháo bỏ cái tụ hay stacte (hay gọi là con chuột) hoặc mạch điện thì mới dùng được. Bạn nên loại bóng tiết kiệm điện để chế tạo vì loại bóng này cho độ sáng cao, đuôi đèn to nên mình tận dụng lắp mạch vào trong đuôi đèn mang tính thẩm mỹ cao. Hay hơn nữa là mình tận dụng luôn một số linh kiên trên mạch để chế tạo luôn. Chúc bạn thành công
                              (Bóng đèn chữ U dùng accu mình đã lắp cho người thân cũng được 10 cái rồi dùng rất tốt, đang ở cơ quan chứ không mình chụp hình cho bạn xem cái mạch lắp trong chuôi bóng đèn)

Chúc thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

enh_uong Tìm hiểu thêm về enh_uong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X