Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp sạc acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến áp sạc acquy

Mọi người giúp mình câu này với.
    Mình có cái biến áp ( ở trong quạt gió thổi lửa ấy) có 5 dây ra 12, 14, 16, 18, 20VAC. Sau khi chỉnh lưu + lọc + tăng áp (2 diode nt 2 tụ) cho ra 28, 35, 39, 43, 50VDC. Mình muốn hỏi là có thể dùng nó để sạc cái acquy 12v9ah được ko?
    Trước đó mình cũng đã làm thử, bình thường thì đo acquy 12v ( acquy chưa cạn) , cắm vào sạc thì BA sụt xuống còn 13v ( tất cả 5 nấc ) nhưng dòng thi khác.
    Nấc 1: 150mA, nấc 2: 195mA. 3 nấc còn lại không rõ vì cái vom max chỉ có 250mA thôi.
    Mong anh em góp ý, ném đá em cũng chịu.

vừa thấy hỏi bên webdien giờ lại chạy qua đây hỏi nữa hả bạn ? bạn tính toán dòng sạc accu = 1/10 dung lượng ở chế độ sac 10h là được

Comment

Nguyên văn bởi thuytrinh Xem bài viết
      Mình có cái biến áp ( ở trong quạt gió thổi lửa ấy) có 5 dây ra 12, 14, 16, 18, 20VAC. Sau khi chỉnh lưu + lọc + tăng áp (2 diode nt 2 tụ) cho ra 28, 35, 39, 43, 50VDC. Mình muốn hỏi là có thể dùng nó để sạc cái acquy 12v9ah được ko?
      Trước đó mình cũng đã làm thử, bình thường thì đo acquy 12v ( acquy chưa cạn) , cắm vào sạc thì BA sụt xuống còn 13v ( tất cả 5 nấc ) nhưng dòng thi khác.
      Nấc 1: 150mA, nấc 2: 195mA. 3 nấc còn lại không rõ vì cái vom max chỉ có 250mA thôi.
      mua mạch sạc khác đi.

Comment

Nguyên văn bởi thuytrinh Xem bài viết
        anh này hỏi ở khắp mọi nơi diễn đàn nào cũng có

Comment

Nguyên văn bởi aoeage18 Xem bài viết
          anh này hỏi ở khắp mọi nơi diễn đàn nào cũng có
          Mọi người thông cảm, tại mình đang cần cứu cái acquy, mua được cái acquy ngon, mạnh vù vù thế mà đem đi tiệm sạc có 2 lần mà thấy nó bắt đầu trở chứng rồi.
          acquy 9ah mà đem ra nó sạc 1 giờ là đầy. chắc nó sạc dòng 9a quá. pó tay

Comment

theo mình tbaaba5n quấn cái khác madung vi quấn đơn giản mà
            0915415652

Comment

cắm vào tải khác và thử lại,sụt áp là chuyện bình thường

Comment

Bạn sạc nấc thứ 1 là dc rùi.
                vì dòng sạc cho acqui 9Ah là 1.35A
                Acqui khô mà sạc nhanh dễ bị phù lắm.

Comment

Bạn bỏ mạch nhân áp đi dùng 1 con điốt cầu là được rồi.
                  sau.ph

Comment

Cái BA quạt gió ấy k đủ để nạp acqui đó đâu bác ạ k khéo cháy BA. khi acqui đói nó ăn dòng đáng kể còn về nắn lọc. nếu k có dios to thì mắc // 2 con. tụ thì k cần lớn chỉ k 50uf / 50v là ok rồi
                    Last edited by huytrandang; 30-06-2013, 20:17.

Comment

Cảm ơn các bạn, hy vọng sau này các bạn sẽ giúp đỡ nhiều, mình quyết định ko sạc bằng cái đó vì:
                      1. dòng quá nhỏ so với dung lượng bình, cho dù có sạc ở mức 5 mình nghĩ dòng cũng chỉ chừng 300mA thôi
                      2. mình thử ko tải cái BA có 1 tí mà đã thấy nó nóng ran rồi, sạc với dòng như vậy cũng mất 20h. Lúc ấy cái BA nó thành cục than rồi còn đâu.
                      Cảm ơn các bạn nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

thuytrinh Tìm hiểu thêm về thuytrinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X