Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các mạch điện tử chuyển từ 220V-> 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các mạch điện tử chuyển từ 220V-> 12V

Mạch điện tử có rất nhiều mạch sử dụng điện 12V nên anh em có mạch nào hay post lên cho mọi người thóam khảo nhé. Em là dân mới vào nghề nên rất gà.Mong các pro chỉ giáo.
    Thất tình tự tử đu dây điện
    Điện giật tê tê chết từ từ

Em ko nói rõ áp 220-12V là AC hay DC. Nếu AC thì dùng biến áp là xong, hình như học hồi cấp 3 rùi mà

Comment

Hì.Em quên mất không nói rõ là 12v DC. em có đọc ở các topic khác về nguồn biến đổi 220V AC -> 12V DC nhưng không hiểu rõ lắm. Pác có thể cho em sơ đồ và nêu sơ qua nguyên lý được không? Em mới học ra nên vẫn còn gà lắm. Các pác thông cảm

Comment

Cái này dân điện tử ai cũng bik em ah
        Ra Nhật Tảo mua cục biến áp (trên dưới 30k) về, nhiệm vụ nó là để thay đổi áp.
        Còn muốn thành 12 DC thì dùng Diode
        * Mạch chỉnh lưu nửa sóng

Một mạch chỉnh lưu nửa sóng chỉ một trong nửa chu kỳ dương hoặc âm có thể dễ dàng đi ngang qua điốt, trong khi nửa kia sẽ bị khóa, tùy thuộc vào chiều lắp đặt của điốt. Vì chỉ có một nửa chu kỳ được chỉnh lưu, nên mạch chỉnh lưu nửa sóng có hiệu suất truyền công suất rất thấp. Mạch hỉnh lưu nửa sóng có thể lắp bằng chỉ một đi ốt bán dẫn trong các mạch nguồn một pha.
        * Chỉnh lưu toàn sóng
        Mạch chỉnh lưu toàn sóng biến đổi cả hai thành phần cực tính của dạng sóng đầu vào thành một chiều. Do đó nó có hiệu suất cao hơn. Tuy nhiên trong mạch điện không có điểm giữa của biến áp người ta sẽ cần đến 4 điốt thay vì một như trong mạch chỉnh lưu nửa sóng. Điều này có nghĩa là đầu cực của điện áp ra sẽ cần đến 2 điốt để chỉnh lưu, thí dụ như 1 cho trường hợp điểm X dương, và 1 cho trường hợp điểm X âm. Đầu ra còn lại cũng cần chính xác như thế, kết quả là phải cần đến 4 điốt. Các điốt dùng cho kiểu nối này gọi là cầu chỉnh lưu.

Comment

Nếu cho đơn giản và gọn mạch ion thì em dùng cầu diode bán sẵn
          Hình nè

Comment

Dùng cầu diode cho gọn mạch nhé em
            Hình nè

Comment

Híc.Thanh kiu brother !! Dùng biến áp roài cho qua cầu chỉnh lưu thì đơn giản quá.Mấy cái mạch em định lắp ưu tiên việc nhỏ gọn mà Xếp bảo lắp kái biến áp vào thì nặng lắm. Các pác có mạch nào dùng Tụ Xoay chiều hoặc dùng Xung không post lên cho mọi người nhé

Comment

Mạch nguồn 28VDC dùng dạng switching.

Bạn nào có sơ đồ mạch nguồn 28VDC , điện áp vào autovolt từ 140VAC đến 240VAC sử dụng dạng switching thì post lên mạng để tham khảo nhé. cám ơn nhiều.

Comment

Thử cái mạch này xem,
                  Attached Files

Comment

Các pác có thể cho em công thức tính của các linh kiện trong mạch này không? Giả sử em dùng tụ C1 = 105 thì điện trở R1 có giá trị là bao nhiêu để đầu ra của mạch là 12V????

Comment

mình nghĩ tốt nhất nên dùng biến áp. Mạch của bạn sẽ đơn giản và ổn định hơn. Ngoài thị trường có bán nhiều biến áp nhỏ mà. ko cần phải phức tạp thế đâu

Comment

Biến áp nhỏ nhưng mà vẫn nặng hơn dùng linh kiện điện tử mà bạn.Thực ra mạch mình định lắp không cần thiết phải có dòng lớn nên mình định dùng mạch điện tử cho nhỏ gọn.Mình đang cần mạch của đèn Exit hoặc đèn sáng nhanh bạn nào có post lên cho mình với nhé(mạch khi mất điện là tự sáng đó) Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi hungnp Xem bài viết
                          Thử cái mạch này xem,
                          Mình cần mạch nguồn 28V điện áp autovolt từ 140VAC đến 240VAC chịu được dòng điện khoảng 10A. Mạch của bạn chỉ cho phép sử dụng ở tải nỏ chừng vài chục mA mà thôi. Ngoài ra cần có mạch bảo vệ khi tải bị chập mạch nữa. Cám ơn bạn đã cho ý kiến.

Comment

lam` sao ra dc 12v vay?
                            hinh nhu la` mac' tu C1 la` 1000mf thj` ra dc 12v phai~ hok?

Comment

nếu muốn chính xác thì sau khi nắn qua cầu didoe bạn qua một con IC ổn áp. đây là 12V DC thì bạn dùng 7812 cách mắch thì vào alldatasheet mà tra. chính xác 100%
                              Khói nhựa thông che lấp đời trai trẻ.Dây thiếc hàn quấn chặt tuổi thanh xuân

Comment

Về tác giả

Collapse

alibobo_hl1 Tìm hiểu thêm về alibobo_hl1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X