Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các mạch điện tử chuyển từ 220V-> 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình cũng nghĩ là dùng biến áp quá nặng nề, mặc dù nó ổn định hơn.
    Giờ mình cũng đang làm mạch ổn áp từ AC220V sang +/-12VDC, nhưng không biết làm cách nào để hạ áp xuống, +/-15V đây nè, vì mạch mình dùng 7912 & 7812. Khổ thế đấy.

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
      Mình cũng nghĩ là dùng biến áp quá nặng nề, mặc dù nó ổn định hơn.
      Giờ mình cũng đang làm mạch ổn áp từ AC220V sang +/-12VDC, nhưng không biết làm cách nào để hạ áp xuống, +/-15V đây nè, vì mạch mình dùng 7912 & 7812. Khổ thế đấy.
      bạn dùng biến áp giảm xuống 18V rồi dùng 7815,7915 để giảm xuống +/-15V, sau đó dùng 7812,7912 giảm xuống +/- 12V từ 15V.

Comment

Nguyên văn bởi lethanh39_br Xem bài viết
        lam` sao ra dc 12v vay?
        hinh nhu la` mac' tu C1 la` 1000mf thj` ra dc 12v phai~ hok?
        cái này thì còn tùy vào dòng qua tải của bạn nữa. lúc đó mới biết được cần gắn tụ bao nhiêu để nó ra được 12V mà vẫn đảm bảo đủ công suất cho tải (mạch sử dụng tụ để giảm áp thì công suất không cao).

Comment

Nếu đã dùng biến áp thì mình dùng biến áp đôi luôn rồi (từ 220VAC - +/-15VAC). Bộ nguồn của mình có tạo ra nguồn -12VDC, mà thiết kế bộ nguồn thì muốn chỉ cần cắm nguồn 220VAC vào là chạy thôi. Không biết có con IC nào tạo ra nguồn âm từ nguồn dương không, lần trước hỏi cho nguồn -5V thì có, giờ -12V thì không biết có không nữa. Nếu dùng tụ để giảm áp thì công suất không cao, dùng trở chắc cũng vậy.

Comment

Nguyên văn bởi hungnp Xem bài viết
            Thử cái mạch này xem,
            co bac nao` biet thi cho em xin 1 cai so do bien doi dien tu 220v AC xuong 12v DC 2.5ampe co dc ko vay, em xin cam on truoc nhe', vj` cai nay em mu tit cha biet j` dau. Bac nao` biet cho em xin voi nhe em dang rat can

Comment

Mình có 1 cục tăng phô hạ thế từ 220V xuống 12V dùng cho đèn mắt ếch bóng halogen 12vAC/ 50W. không hiểu sao mình đo volt AC thì kim không thấy lên nhưng gắn bóng đèn vô thì nó lại sáng?
              |

Comment

mấy bác cho hỏi công thức tính sao ra thế ?

Comment

Nguyên văn bởi thailan Xem bài viết
                  Mình có 1 cục tăng phô hạ thế từ 220V xuống 12V dùng cho đèn mắt ếch bóng halogen 12vAC/ 50W. không hiểu sao mình đo volt AC thì kim không thấy lên nhưng gắn bóng đèn vô thì nó lại sáng?
                  bạn kiểm tra lại xem để thang đo dã đúng chưa
                  Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Chắc chắn là đúng thang đo AC, nhưng khi gắn bóng đèn vô, đèn sáng, đo lên volt
                    |

Comment

Về tác giả

Collapse

alibobo_hl1 Tìm hiểu thêm về alibobo_hl1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X