Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch của đèn Exit ( mất điện tự sáng)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch của đèn Exit ( mất điện tự sáng)

Chỗ em làm có mấy cái đèn Exit với mấy cái đèn sáng nhanh bị hỏng em đang nghiên cứu sửa mà hok biết nó cấu tạo thể nào ??? Em cũng chưa hiểu rõ nguyên lý của nó ?? bác nào có sơ đồ hay mạch nào tương tự cho em xin với! Hok biết là khi mất nó chuyển từ mạch 220V sang mạch ac quy thế nào nữa ????? Mong các pro chỉ giáo ! Thanks
    Thất tình tự tử đu dây điện
    Điện giật tê tê chết từ từ

Bạn có thể chế tạo được 1 mạch cấp điện DC cho bóng đèn khi mất điện AC bằng cách sử dụng 01 rơle 5 chân 220VAC. 2 chân cuộn dây bạn nối song song với biến áp nguồn, bạn chọn cặp tiếp điểm thường đóng để cấp điện cho đèn là xong.
    Nguyên lí làm việc của nó đơn giản thôi, khi có điện, rơle hút làm nhả cặp tiếp điểm thường đóng, đèn tắt. Khi không có điện rơle nhả, cặp tiếp điểm đóng điện cho đèn, đèn sáng. OK?

Comment

Nguyên văn bởi alibobo_hl1 Xem bài viết
      Chỗ em làm có mấy cái đèn Exit với mấy cái đèn sáng nhanh bị hỏng em đang nghiên cứu sửa mà hok biết nó cấu tạo thể nào ??? Em cũng chưa hiểu rõ nguyên lý của nó ?? bác nào có sơ đồ hay mạch nào tương tự cho em xin với! Hok biết là khi mất nó chuyển từ mạch 220V sang mạch ac quy thế nào nữa ????? Mong các pro chỉ giáo ! Thanks
      Mình có mạch đèn bảo vệ TQ hiện đang bán rất nhiều trên thị trường. Chú ý là 2 tranistor dao động nên dùng loại low sat ( điện áp bảo hòa giữa CE khoảng 0,6V) thì mới chạy sáng được. bằng không đèn vẫn cháy nhưng độ sáng chỉ bằng 60% so với bình thường.Mach den bao ve TQ.doc
      Last edited by quanghien54; 20-10-2008, 15:49.

Comment

Nguyên văn bởi hero_7070 Xem bài viết
        Bạn có thể chế tạo được 1 mạch cấp điện DC cho bóng đèn khi mất điện AC bằng cách sử dụng 01 rơle 5 chân 220VAC. 2 chân cuộn dây bạn nối song song với biến áp nguồn, bạn chọn cặp tiếp điểm thường đóng để cấp điện cho đèn là xong.
        Nguyên lí làm việc của nó đơn giản thôi, khi có điện, rơle hút làm nhả cặp tiếp điểm thường đóng, đèn tắt. Khi không có điện rơle nhả, cặp tiếp điểm đóng điện cho đèn, đèn sáng. OK?
        Anh ơi nếu mà dùng thế này thì thời gian mất điện rất ít nên con Rơ le phải làm việc liên tục à. Lúc nào cũng hút thì nhanh hỏng lắm!!

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
          Mình có mạch đèn bảo vệ TQ hiện đang bán rất nhiều trên thị trường. Chú ý là 2 tranistor dao động nên dùng loại low sat ( điện áp bảo hòa giữa CE khoảng 0,6V) thì mới chạy sáng được. bằng không đèn vẫn cháy nhưng độ sáng chỉ bằng 60% so với bình thường.[ATTACH]11924[/ATTACH]
          Cảm ơn bác quanghien54 ! Cho em hỏi 1 chút , cái mạch của pác cho em em vẫn chưa hiểu lắm bác có thể hỏi cho em 1 số vấn đề này không :
          + Khi mất điện thì linh kiện nào có tác dụng chuyển mạch để đèn chạy điện ắc quy????
          + Tranformer stepup là cái gì vậy???
          + Cuộn L1 Inductor dùng để làm gì ???
          Em mới học ra nên vẫn gà lắm ! các pác thông cảm nhé !
          Chờ hồi âm !

Comment

Nguyên văn bởi alibobo_hl1 Xem bài viết
            Cảm ơn bác quanghien54 ! Cho em hỏi 1 chút , cái mạch của pác cho em em vẫn chưa hiểu lắm bác có thể hỏi cho em 1 số vấn đề này không :
            + Khi mất điện thì linh kiện nào có tác dụng chuyển mạch để đèn chạy điện ắc quy????
            + Tranformer stepup là cái gì vậy???
            + Cuộn L1 Inductor dùng để làm gì ???
            Em mới học ra nên vẫn gà lắm ! các pác thông cảm nhé !
            Chờ hồi âm !
            Nguyên lý của mạch như sau :
            Khi có điện thì sau khi qua cầu diod dòng điện sẽ qua diod D7 nạp vào bình accu (chân E Q1). Do từ cầu diod này có diod D4 nối với chân B của Q1 nên Q1 ngắt làm Q2 và Q3 cũng ngắt theo. Không có dòng phân cực cho Q4 và Q5 nên đèn tắt. Khi mất điện thì Q1 được phân cực qua các điện trở R2, R3, R8 và R9 nên dẫn làm cho Q2 và Q3 cũng dẫn theo. Q4 và Q5 được phân cực tạo thành mạch dao dộng làm đèn sáng.
            Transformer stepup chính là biến áp ra của mạch gồm 3 cuộn dây : cuộn phản hồi 2 vòng, cuộn chính mỗi nhánh 6 vòng, cuộn thứ cấp 450 vòng. Lỏi biến áp khoảng 1cm2 bằng ferit gồm 2 chữ E ghép lại.
            Cuộn L1 inductor là cuộn chống nhiểu quấn chừng 6 vòng trên 2 lỏi ferit hình trụ tiết diện khoảng 0,8 cm2.
            Trong mạch post lên trước đây có vài chỗ chưa chính xác. mình đã chỉnh sửa lại và post lên nè
            Mach den bao ve TQ.doc
            Có rất nhiều loại mạch này trên thị trường. Tùy theo ý đồ của mỗi hãng có cách thiết kế khác nhau nhưng về cơ bản vẫn tương tự nhau.

Comment

Thanhks pác quanghien54 nhé! Có sơ đồ rùi em sẽ cố gắng sửa xem sao! Chờ tin vui của em nhé !

Comment

Cần Sử Đèn EXIT , Mua Mặt Nạ Đèn EXIT
                Tình hình là bên mình có cái đèn EXIT bị rớt đất bị bể miến nhựa bên ngoài và khi cấm điện thì bóng A sáng bóng B không sáng. khi ngắt nguồn điện thì ngược lại bóng A không sáng bóng B sáng .

các bạn nào biết chổ nào sửa và chổ nào bán mặt nạ để thay xin chỉ giúp mình với nhé.

Xin chân thành cảm ơn các bạn đã giúp đở. hiện tại mình đâng ở quận 11. thành phố hồ chí minh

Liên lạc vơi mình qua số điện thoại này nhé :

0988 373 223 or 08 6274 4060 gap Nam
                | |

Comment

có ai biết chỉ giúp em vơi
                  | |

Comment

chào các bác,,,,em có đèn exit 3 cm bị tắt,,,ấn nút test 5giay đèn sáng khoảng 5 phút xong thì tắt luôn...là bị bệnh gì vậy các bác....

Comment

E là thành viên mới mấy bác cho e hỏi mạch bác quanghien54 cho có thự ngắt không ạ. và thời gian chiếu sáng 2 bóng đèn 6w thời gian là bao lâu? mach này bác quanghien54 đã test chạy ok chưa ạ.mong các bác chỉ giáo ạ.

Comment

xin chào các ace mạch đèn exit của em hiệu paragon có điện lưới 220vac vẫn sáng, khi cúp điện thì pin 3.7dc cấp đèn vẫn sáng....mấy ngày nay đèn bị bệnh có điện lưới thì đèn chớp tắt liên tục, nghe relay nhẩy lạch cạch, mở ra kiểm tra tụ lọc nguồn bị phù,,,,thay vào đèn ko sáng....xin chỉ giáo....
                        Attached Files

Comment

Bạn kiểm tra pin thử xem. lúc đèn chớp tắt liên tục thì áp pin có ổn định trên 3V không hay cũng cao thấp theo. thử thay pin khác( pin dtdđ)

Comment

đèn exit của mình dùng 4 bóng led, bị tình trạng khi có điện 220v,đèn sáng mờ(mờ gần như là ko sáng), khi chuyển qua pin thì đèn rất sáng,Mình có gởi kèm them cái mạch, Mấy bạn chỉ mình nhé
                            Attached Files

Comment

Sáng mờ ở điện lưới ? kiểm tra lại tụ nhựa màu nâu phía nối trực tiếp với đường 220V vào.
                              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

alibobo_hl1 Tìm hiểu thêm về alibobo_hl1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X