Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về đèn học

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tieptiep1997 Xem bài viết
    có hai kiểu chạy! 1 là chạy bằng sợi tóc! 2 là chạy bằng khí! cách 1 là hay dùng vì nó tiết kiệm điện. cách 2 ít dùng vì có lẽ nó tốn điện hơn nhưng ưu điểm bóng đứt tóc vẫn chạy bạn thích cái nào!
    bạn ơi! tôi biết bạn cũng hiểu nhưng đừng nói như vậy làm bạn kia không hiểu mà còn rối nữa đấy!
    về mạch có 2 loại
    loại 1 có tác te còn gọi là chấn lưu thường là loại cổ nhé có cục nguồn loại đó vứt lâu rồi! vừ tốn điện vừa yếu điện cứ đưới 220v là nháy liên túc! không quan tâm nhé!

loại 1 là chấn lưu điện tử! loại này phổ biến trong bóng compac, bóng tuýp, là chính!

còn về loại bóng có 2 chân và loại có 4 chân chăng khác gì nhau đâu!

loại 4 chân: có 2 chân gần nhau là 2 đầu của sợi tóc 1, còn 2 chân gần nhau kia là 2 đầu của sợ tóc 2! loại này cần bộ khuyếch đại có con tụ đấu vào một chân của sợi tóc này với 1 chân của sợi tóc kia. còn hai chân ngoài thì đấu với nguồn kích của bộ khuyếch đại!

loại 2 chân: vì đã ta có con tụ đấu vào một chân của sợi tóc này với 1 chân của sợi tóc kia nên chỉ có 2 chân ra mà thôi tiện tháo lắp và vỉ khuyếch đại không cần có con tụ nữa! hiêu k vậy xem mạch là biết!
    Tuổi trẻ tài cao !! Em hiểu rồi ạ. Fugaca!
    Như vậy tức là loại 1 khác với kiểu (cách) 1. He...
    Chỉ biết là chấn lưu điện tử và đèn compact đang được khuyên dùng để tiết kiệm điện.
    Một số đèn compact của Philips bị đứt tim đèn, em nối tắt cái tim bị đứt thì đèn vẫn sáng. Có cái lắp trong WC, xài thêm được cả 2 năm nay chưa phải thay... Thế là thế nào nhỉ ?
    (Ưu tiên sửa đèn Philips vì mạch của nó bền, đèn Điện Quang hay Rạng Đông thì hay bị cháy nổ lắm)
    Last edited by HTTTTH; 16-07-2013, 19:14.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Cả 2 cách trên đều dùng mạch điện tử bác ạ. Cách 1 hay dùng trong đèn compact, có tụ để tạo dòng đốt tim. Nếu bóng bị đứt 1 tim thì đèn không sáng được.
      Cách 2 không cần đốt tim mà dùng điện cao áp phóng thẳng giữa 2 điện cực giống như đèn neon sign (cold cathod) nên dùng được cho cả bóng bị đứt tim.
      Tôi chịu, đọc mấy cái đó của chú "tiep", tôi chẳng thể phân biệt được thế nào là 1, thế nào là 2, nó cứ như mớ bòng bong... rối như canh hẹ...

đây cãi dc không [ATTACH=CONFIG]70174[/ATTACH]
      Chẳng thấy gì để cãi với anh tieptiep1997 chút cho vui...

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Tôi chịu, đọc mấy cái đó của chú "tiep", tôi chẳng thể phân biệt được thế nào là 1, thế nào là 2, nó cứ như mớ bòng bong... rối như canh hẹ...

Chẳng thấy gì để cãi với anh tieptiep1997 chút cho vui...
        đáng ghét quá! a cái gì! mà a anh! hoho! vui quá

Comment

có hai kiểu chạy! 1 là chạy bằng sợi tóc! 2 là chạy bằng khí! cách 1 là hay dùng vì nó tiết kiệm điện. cách 2 ít dùng vì có lẽ nó tốn điện hơn nhưng ưu điểm bóng đứt tóc vẫn chạy bạn thích cái nào!
          Bóng đèn tuýp loại nhỏ có thể dùng bóng đèn dây tóc thay cho cục ballast. Có lẽ do bạn nói vắn tắt quá nên bác HTTTTH hiểu lầm.

(Chắc bạn là mem mới nên chưa biết bác HTTTTH là hội viên hội người cao tuổi đấy)
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Bóng đèn tuýp loại nhỏ có thể dùng bóng đèn dây tóc thay cho cục ballast. Có lẽ do bạn nói vắn tắt quá nên bác HTTTTH hiểu lầm.

(Chắc bạn là mem mới nên chưa biết bác HTTTTH là hội viên hội người cao tuổi đấy)
            chín xác bác httth là cựu chiến biinh e vao topic naoc bác ay củng pro ca.đúng là gừng càng già càng cay

Comment

Nguyên văn bởi nhuttan.lhu Xem bài viết
              em có cái bóng đền hoc, hình chữ U
              [ATTACH=CONFIG]70164[/ATTACH]
              [ATTACH=CONFIG]70165[/ATTACH]
              bác nào có cái mạch chạy em đó,cho em xin với,
              cái bóng này sáng màu vàng thì phải bạn cứ nghe lời bác 2H4T đi chạy ngay thôi mà , nên nhớ trong mạch trấn lưu đèn compasct đã có 1 tụ để nối 2 sợ đốt lại với nhau , bạn ko lấy 2 đầu đó m,à 1 đầu nối vào 2 cực ngoài cùng nhé (chắc thế ) sáng chói lòa luôn kiếm cái trấn lưu đèn 18w là Ok con gà đen

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                cái bóng này sáng màu vàng thì phải bạn cứ nghe lời bác 2H4T đi chạy ngay thôi mà , nên nhớ trong mạch trấn lưu đèn compasct đã có 1 tụ để nối 2 sợ đốt lại với nhau , bạn ko lấy 2 đầu đó m,à 1 đầu nối vào 2 cực ngoài cùng nhé (chắc thế ) sáng chói lòa luôn kiếm cái trấn lưu đèn 18w là Ok con gà đen
                Đèn màu gì là do chất khí nạp trong đèn, không nhất thiết là màu vàng.
                Bóng đèn của chủ thớt là loại 9W hoặc 11W.
                Nếu dùng chấn lưu Philips thì với chấn lưu đèn 18W, bóng sẽ quá sáng và nóng, mau chết. Do đó chưa hẳn là OK.
                Dùng chấn lưu 9W Philips cho bóng 9W lẫn 11W đều tốt và có độ sáng phù hợp và sáng hơn so với dùng chấn lưu của hãng khác.
                Chấn lưu compact của Rạng Đông hay Điện Quang thì cũng khai thác được độ sáng của bóng đèn nhưng mau hỏng, còn chấn lưu đèn compact khựa thì dở cả đôi đường... Bảo trọng.

P/S: [MENTION=278227]tieptiep1997[/MENTION]: Bạn là con nhà điện, năm nay hơn 15 tuổi, biết hàn xì từ khi 5 tuổi, khả năng thực hành rất tốt, hơi ít lý thuyết.
                Tôi con nhà nông dân, năm nay hơn 51 tuổi, mới học hàn xì được 5 năm nay, vì thời gian trước kia toàn học lý thuyết, mới đây mới thực hành.
                Hà hà...
                Bạn cho tôi học thực hành với, nhỉ ??? Còn về lý thuyết, ... .

Comment

Bác 2H4T ạ , cái bóng này em cũng đã chế nhìu òi nó sáng nhiều hay ít thì phụ thuộc vào chấn lưu 1 chút thôi ạ , nó còn phụ thuộc vào con tụ nối nối tiếp giữa 2 sợi đốt với nhau í bác ạ , tÙy từng loại bóng mà nhà sản xuất họ lắp tụ cho hợp bác ạ , cái loại bóng 18w là tụ 392 còn loại 11w ( rạng đông ) là 272 cho nên có thể lắp đc bác ạ , và một phần nữa chấn lưa compact 18w rất thông dụng , còn loại 11w này ít lớm ạ nên tiện gì thì em cứ táng thôi

Comment

chú tieptiep1997 bằng tuổi tôi , nghe bạn dc hàn xì từ lúc 5 tuổi năm nay 17 tuổi vậy là 12 năm kinh nghiệm hàn xì, chắc mối hàn thì cũng đẹp lắm nhẩy, tôi thì ko qua trường lớp và cũng ko giỏi lý thuyết, có gì cho tôi theo học hỏi kinh nghiệm với =))

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
                      chú tieptiep1997 bằng tuổi tôi , nghe bạn dc hàn xì từ lúc 5 tuổi năm nay 17 tuổi vậy là 12 năm kinh nghiệm hàn xì, chắc mối hàn thì cũng đẹp lắm nhẩy, tôi thì ko qua trường lớp và cũng ko giỏi lý thuyết, có gì cho tôi theo học hỏi kinh nghiệm với =))
                      ọc! tôi hàn thì đẹp nhưng nhà tôi bây giờ ít làm rồi! bố tôi chuyển nghề khác! bay giờ toàn tôi sử chữa mấy đồ nho nhỏ! thôi! chứ tivi thì k biết làm! hi! nói chung cùi bắp lắm! hơn mấy người mù điện tí thôi!

Comment

ọc! tôi hàn thì đẹp nhưng nhà tôi bây giờ ít làm rồi! bố tôi chuyển nghề khác! bay giờ toàn tôi sử chữa mấy đồ nho nhỏ! thôi! chứ tivi thì k biết làm! hi! nói chung cùi bắp lắm! hơn mấy người mù điện tí thôi!
                        Vậy thì tặng bạn mấy cái này làm avatar nhé:
                        Click image for larger version

Name:	pha bom.jpg
Views:	1
Size:	10.7 KB
ID:	1382507 Click image for larger version

Name:	cưa bom.jpg
Views:	1
Size:	6.6 KB
ID:	1382508
                        Gút lắc tu du ...

Comment

Rất ấn tượng Ve Ry Well , mà phải chúc là Gút Lắc Pho Jiu chứ Bác

Comment

Cũng định "pho", nhưng chuyển sang "tu" vì mình không chúc nên không "pho"; mình gửi cái "gút lắc" tới "du" mà

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              Cũng định "pho", nhưng chuyển sang "tu" vì mình không chúc nên không "pho"; mình gửi cái "gút lắc" tới "du" mà
                              vãi cả tiếng anh

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
                                vãi cả tiếng anh
                                Tiếng Việt có từ vãi mạ, vãi phân, vãi c.ứ.t...
                                Vãi cũng là từ để chỉ người nữ đi tu (bà vãi)
                                Bạn muốn nói vãi nào, và nghĩa là gì hả ???

Comment

Về tác giả

Collapse

nhuttan.lhu Tìm hiểu thêm về nhuttan.lhu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X