Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help!!!!

em có sáng kiến là dùng 1 pin đt khoang 3,7v để đốt nóng 1 đoạn nhỏ dây dan so1(e đinh làm 1 chiêc bật lửa để đốt thuôc như chiếc bật lửa không dùng gas ngoài thị trường có bán) nhưng e gặp một sự cố mà e không hiểu =]]] mong các pro giúp em giải thix tại sao lại như vậy và làm thế nào để khắc phục =]]. chẳng là e dùng 1 pin dt và cấp nguồn trực tiếp vào sợi day dan nó cháy đỏ lên như dự tính =]] nhưng mà chỉ được có một lúc là nó xìu xuống ........ vậy là vỡ kế hoạch ><....... mong các pro giải thix hộ e vì sao và chỉ cho em cách khắc phục nó nhe ><..... cảm ơn các pro trước =]]

Chập 10,hoặc 100 quả pin ĐT vào!!!!
    Điện tử Thanh Bình - 196/1 đường Bắc kạn - Thái nguyên
    ĐT : 0983 916 361

Comment

thế thì còn gì là bật lửa cầm tay nữa bác ><

Comment

đã test thử nguồn 12v nhưng tình trạng vẫn như vậy

Comment

Nguyên văn bởi skendynguyen Xem bài viết
          em có sáng kiến là dùng 1 pin đt khoang 3,7v để đốt nóng 1 đoạn nhỏ dây dan so1(e đinh làm 1 chiêc bật lửa để đốt thuôc như chiếc bật lửa không dùng gas ngoài thị trường có bán) nhưng e gặp một sự cố mà e không hiểu =]]] mong các pro giúp em giải thix tại sao lại như vậy và làm thế nào để khắc phục =]]. chẳng là e dùng 1 pin dt và cấp nguồn trực tiếp vào sợi day dan nó cháy đỏ lên như dự tính =]] nhưng mà chỉ được có một lúc là nó xìu xuống ........ vậy là vỡ kế hoạch ><....... mong các pro giải thix hộ e vì sao và chỉ cho em cách khắc phục nó nhe ><..... cảm ơn các pro trước =]]
          bạn nên tính điện trở của cái dây mà bạn đình làm dây "phát nhiêt"tạm gọi là thế =>để phu hợp với quả pin dt của bạn
          trong trường hợp này thì điện trở của cái dây "phát nhiệt" của bạn quá nhỏ => I lớn =>sả hết điện trong quả pin dt của bạn

Comment

Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
            bạn nên tính điện trở của cái dây mà bạn đình làm dây "phát nhiêt"tạm gọi là thế =>để phu hợp với quả pin dt của bạn
            trong trường hợp này thì điện trở của cái dây "phát nhiệt" của bạn quá nhỏ => I lớn =>sả hết điện trong quả pin dt của bạn
            minh thấy điện vẫn còn bác ak >< vì khi mình lập lại quá trình cấp nguồn vào sợi dây dàn thì nó vẫn tiếp tục phát nhiệt và lại.... xìu xuống hix.....mình thủwqua nguồn 12v thì tình trạng đó vẫn diễn ra >< ...... cho sợi dây dài tí R lớn hơn thì I hok dủ làm cho sợi dây phát nhiệt đủ để làm cháy điếu thuốc bác ak... >< .... nó chỉ dủ nhiệt để cắt sốp thôi hix..... haizzz...... cac pro co mach điện nào để khắc phục nó không giúp e 1 vé =]]] e còn gà lắm hjhj =]]

Comment

Nguyên văn bởi skendynguyen Xem bài viết
              minh thấy điện vẫn còn bác ak >< vì khi mình lập lại quá trình cấp nguồn vào sợi dây dàn thì nó vẫn tiếp tục phát nhiệt và lại.... xìu xuống hix.....mình thủwqua nguồn 12v thì tình trạng đó vẫn diễn ra >< ...... cho sợi dây dài tí R lớn hơn thì I hok dủ làm cho sợi dây phát nhiệt đủ để làm cháy điếu thuốc bác ak... >< .... nó chỉ dủ nhiệt để cắt sốp thôi hix..... haizzz...... cac pro co mach điện nào để khắc phục nó không giúp e 1 vé =]]] e còn gà lắm hjhj =]]
              bạn nói thế mình hiểu rồi
              vị nhiệt độ ảnh hưởng tới điện trở vật liệu làm dây phát nhiệt của bạn
              bạn thử tìm 1 vật liệu khác làm dây phát nhiệt xem sao

Comment

Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
                bạn nói thế mình hiểu rồi
                vị nhiệt độ ảnh hưởng tới điện trở vật liệu làm dây phát nhiệt của bạn
                bạn thử tìm 1 vật liệu khác làm dây phát nhiệt xem sao
                mình có thử qua day mai so lấy trong con trở xả đá trong tủ lạnh nhưng kêt quả cũng thế... >< không được khả quan lắm bác ak ><........

Comment

Dây điện trở anh nên cuốn lại tập trung, chứ đừng để thẳng. Khi tập trung lại một chỗ, nhiệt tỏa ra ngoài ít hơn, nên dây sẽ nóng nhiều hơn. Nên chọn dây thật nhỏ (chắc cỡ Φ 0,3 đến 0,5mm thôi)và quấn thành lò xo cỡ Φ 3mm.
                  Nhóc thích nghịch điện,
                  Nhóc thích xì păm,
                  Nhóc thích trêu mấy anh.
                  Hi hi.

Comment

=]] để mình thử quấn lại xem sao hihi =]]] còn cái vụ dây nhỏ mình có thử qua day dài qua thi không đỏ lên được ,ngắn quá thì ôi thôi nó cháy bừng lên rồi rụi luôn hihi =]]]] cảm ơn "cô nhóc" và cả bạn Vinh vì đã cho mình ý kiến hjhj =]]]]]

Comment

chắc là dòng xả quá mức nên pin nó tự ngắt. Tháo pin ra, tháo cái mạch bảo vệ ra

Comment

^^ đã test theo cách của bạn "cô nhóc" =]] tình trạng vẫn như thế nhưng time "phát nhiệt" được cải thiện đáng kể =]]]]( đủ time châm được điếu thuốc) =]]] cảm ơn bạn rất nhiều =]]] nếu có cách nào cải thiện tốt hơn mong các pro chỉ giáo thêm cho em nhé =]] cảm ơn rất nhiều =]]

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                          chắc là dòng xả quá mức nên pin nó tự ngắt. Tháo pin ra, tháo cái mạch bảo vệ ra
                          pin của em đã tháo rồi bác ạ chỉ còn cái loi~ pin thôi bác ak >< ....

Comment

cô nhóc nói đúng đáy , phải cuốn lại dạng tròn thì nhiệt mới tập trung được , bạn cứ duỗi dài cái dây ra thì làm sao nhiệt nó tập trung được

Comment

- nên dùng dây tóc bóng đèn để làm, nếu tận dụng dây tóc của bóng đã đứt thì phát sinh vấn đề hàn tiếp điểm để cấp điện cho dây tóc. hãy hi sinh 1 cái bóng sợi đốt (vẫn dùng được, chắc giá vài K) khoảng 6 V công suất nho nhỏ, nhẹ nhàng phá cái vỏ thủy tinh của nó là được thứ bạn cần. nhưng mình ko nghĩ là thứ này dùng được lâu...
                              - dùng mạch điện tử tạo xung kích cao áp để phóng điện cũng là cách tạo nhiệt...

Comment

Về tác giả

Collapse

skendynguyen Tìm hiểu thêm về skendynguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X