Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dùng transistor tăng dòng cho ic ổn áp họ LA78xx. mong mọi người giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào bác đầu vào chân 1 7809 là 12VDC đo ra chân 3 là đúng là 9V khi gắn tải vào là tuột xuống còn 5.8V, xin các giúp đỡ em thành thật cám ơn..

Comment

Ý tôi là bạn đo áp đầu vào lúc gắn tải (làm đầu ra tụt còn 5.8V) xem (đầu vào) nó có tụt không?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Dùng đúng chủng loại nhé bạn. Cùng NPN thì thay tạm.
        em cám ơn!

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
          Một con là Npn, một con là pnp, thay cho nhau không được.
          dạ. em cám ơn

Comment

ai có sơ đồ nguồn swching ko cho mình đi

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Góp cho các bạn 1 sơ đồ đơn giản hơn. Dễ thực hiện hơn vì ít khoản tính lằng nhằng Còn với mình nếu dùng BJT để gánh dòng thì thay luôn con LM78xx thành Zener Diode.
              Bạn duong_act cho mình hỏi. với sơ đồ này mình dổi nguồn từ 24v acqui oto xuống 12v thì có thể đạt được bao nhiêu A.
              nếu mình dùng mạch này với nhiều 718 mắc // được không và nếu được thì khi cần U out 12V 20A thì phải mắc bao nhiêu 718
              cảm ơn bạn

Comment

mới nhập diễn đàn, các bạn cho mình hỏi cụ thể như sau:
                bình accuy 12v6A mình lắp 1 bóng led ( đèn soi đeo đầu ấy ) 3W, vậy mình dùng con 7805 rồi cắm thêm 3 diot cho nó hạ xuống còn 4V được không mọi người?
                rất mong được sự giúp đỡ!
                Vô Bi Hỷ

Comment

Nguyên văn bởi tinhdaivuong Xem bài viết
                  mới nhập diễn đàn, các bạn cho mình hỏi cụ thể như sau:
                  bình accuy 12v6A mình lắp 1 bóng led ( đèn soi đeo đầu ấy ) 3W, vậy mình dùng con 7805 rồi cắm thêm 3 diot cho nó hạ xuống còn 4V được không mọi người?
                  rất mong được sự giúp đỡ!
                  Nên nhớ là bất kì led nào cũng có một điện áp Vak cố định (2 - 3,4)V tùy loại. Vì vậy, khi sử dụng led bao giờ cũng phải nối tiếp với trở. 1 led thì nên sử dụng ắc qui 4V. ko nên sử dụng 12V lãng phí. Nếu dùng 12V thì led nối tiếp với trở 25 ôm 10W(nếu là led siêu sáng). mà ko cần dùng 7805

Comment

Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
                    xin chào các bác, em làm mạch con 7809 ra đúng 9v khi gắn vô tải, tải của em là 5 con led siêu sáng, đo đồng hồ ngỏ ra còn có 5v8 tại sao bị như vậy, lúc trước em có cục pin của nó là 7v2 - 21.6Wh nhưng bị hư rồi,,,xin các bác giúp đỡ em thành thật cảm ơn..
                    Do led ko nối tiếp với trở.

Comment

Nguyên văn bởi 123_0nline Xem bài viết
                      Bạn duong_act cho mình hỏi. với sơ đồ này mình dổi nguồn từ 24v acqui oto xuống 12v thì có thể đạt được bao nhiêu A.
                      nếu mình dùng mạch này với nhiều 718 mắc // được không và nếu được thì khi cần U out 12V 20A thì phải mắc bao nhiêu 718
                      cảm ơn bạn
                      Với Uout12V 20A thì ko nên dùng sơ đồ này, vì tổn thất lớn và giải nhiệt cũng là vấn đề. Trong ô tô có 12V việc gì phải lấy 24V rồi lại hạ xuống 12V

Comment

Lỗi máy............................................... ..........................//

Comment

Cám ơn sự nhiệt tình của bạn phongltyt !

Do mình hay đi tải đồ bán vào khuya, nên mình mới nghĩ đính thêm 1 đèn 3w vào xe, nhưng lấy nguồn từ bình accuy ( xe dream ), cho cầm lâu và tiện.
                          Như vậy theo bạn là mình chỉ cần cắm nối tiếp led với 1 con điện trở 25omh 10w là được, không cần sử dụng con 7805.
                          Vô Bi Hỷ

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
                            Với Uout12V 20A thì ko nên dùng sơ đồ này, vì tổn thất lớn và giải nhiệt cũng là vấn đề. Trong ô tô có 12V việc gì phải lấy 24V rồi lại hạ xuống 12V
                            nếu lấy điện 12v ở accu lên thì phải câu dây . mình muốn gọn gàn chút với lại câu dây thì sẽ ko qua ổ khóa còn dùng bộ đổi điện 24 -12 thi có thể qua ổ khóa
                            cảm ơn bạn

Comment

có thể dùng trán loại NPN để gánh dòng cho 7805 dc ko và sơ đồ mắc như thế nào v mọi người

Comment

Nguyên văn bởi 123_0nline Xem bài viết
                                nếu lấy điện 12v ở accu lên thì phải câu dây . mình muốn gọn gàn chút với lại câu dây thì sẽ ko qua ổ khóa còn dùng bộ đổi điện 24 -12 thi có thể qua ổ khóa
                                cảm ơn bạn
                                Đấu bằng dây tốt có bọc ngoài chổ đấu vào bình có cầu chì bảo vệ chạm chập đưa vào tiếp điểm thường hở của rờ le 24 volt 20-30 A điện từ ổ khóa sẽ kích đóng rờ le này làm như thế dùng bền hơn mạch hạ áp nhiều .

Comment

Về tác giả

Collapse

haivan143 Tìm hiểu thêm về haivan143

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X