Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mình hỏi về đo ESR để biết tụ tốt hay không

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình hỏi về đo ESR để biết tụ tốt hay không

AE cho hỏi khi đo căn cứ vào đâu để biết số esr đo được bằng bao nhiêu là tốt, là chấp nhận đc, là xấu
    số đo esr của tụ Pi Na F khác gì nhau và khác theo cái công thức cụ thể nào k ạ

Ví dụ khi đo 1 tụ 1000n có esr=1 thì sẽ không tốt bằng tụ 1000n mà có esr=0.1

Nhưng giới hạn giữa tốt và xấu nằm trong khoảng bao nhiêu và có công thức nào tính hay căn cứ vào đâu, Nsx có bao giờ công bố cái chỉ số đó đâu để biết tụ đó còn dùng đc hay không, hay cứ dùng bao giờ bục đít thì mới thay ạ
    Đời bể khổ :

chào bạn

thông thường nhà sản xuất sẽ có thông số đi kèm, bạn tra datasheet sẽ biết đc.
    Xem thêm video bên dưới để có thêm thông tin.

https://www.youtube.com/watch?v=72sJ...e_gdata_player
    Email:
    đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
    Kakao talk: sinotruk

Comment

Cảm ơn bạn từ xưa đến giờ có bao giờ nghĩ tra datasheet tụ đâu, mà nhìn trên thân tụ ghi t,F và C thôi thì biết hãng nào mà tra nhỉ.
      Mình tìm mãi không thấy có bảng nào ghi thông số tương đối chỉ số Esr của các loại tụ từ bé đến lớn và đo ở 1 tần nào đó, bạn nào có cho mình xem với
      Chẳng nhẽ mỗi lần kiểm tra 1 con tụ lại phải tra datasheet thì cũng hơi mệt
      Đời bể khổ :

Comment

http://www.dientuvietnam.net/forums/...tu-hoa-195885/

Vẫn u mê quá
        Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
          vấn đề tụ thì không hiểu bác cần đo ESR là cái gì vậy nhỉ ? trong thực tế làm thợ và ngâm cứu thì tôi thấy ta chỉ cần nhận biết về chủng loại tụ,công năng hoạt động của chúng , âm tần , cao tần , lọc tín hiệu , lọc nguồn thông thường, lọc nguồn xung , các ký hiệu trên thân tụ , hình dạng thường gặp là chính (cái này hơi khó đó) còn thông số chính là điện dung và áp thì có sắn rồi , dùng đồng hồ số để đo F thì yên tâm, còn nơi , hãng , hiệu sản xuất cũng có luôn , vậy còn việc sử dụng cho đúng nơi đúng chỗ là hơi khó thôi, đó là điều cần tìm hiểu bác à .

Comment

Xác định chất lượng tụ điên là cái hệ số D chứ nhỉ???
            Last edited by thetung; 24-02-2014, 10:59.

Comment

Hình như từ D để tính ra ESR công thức 1 đống ở đây bác à nhưng đọc k thấy chữ

http://www.lowesr.com/QT_LowESR.pdf

Cái quan trọng là có đồng hồ đo ra ESR rồi mà k biết là ESR ở tầm nào, với C_fara nào + tần số nào thì là tốt xấu
              Đời bể khổ :

Comment

Hệ số D đọc trực tiếp trên thiết bị đo mà . Nhưng giá trị D nó cho trong 2 trường hợp : Cái điện trở "ảo"( tôi tự gọi nó là như thế ) mắc song song và mắc nối tiếp với cái tụ điện lý tưởng.....

Comment

@Bác Quocthaibmt
                  chính vì lười cháu mơí tìm hiêủ cái đó ạ, thấy bảo đo cái đó ngay trên mạch đc sẽ biêt tụ tốt hay k, k cần phải tháo ra khỏi mạch mà kiểm tra đc 1 loạt tụ có phải tôt lắm k ạ
                  Đời bể khổ :

Comment

@Bác Quocthaibmt
                    chính vì lười cháu mơí tìm hiêủ cái đó ạ, thấy bảo đo cái đó ngay trên mạch đc sẽ biêt tụ tốt hay k, k cần phải tháo ra khỏi mạch mà kiểm tra đc 1 loạt tụ có phải tôt lắm k ạ
                    Thực ra để nguyên trên mạch mà đo thì kết quả không chính xác được , vì nó còn liên quan đến những thành phần khác nữa
                    , tháo ra đo là đúng nhất .

Comment

Về tác giả

Collapse

delete Tìm hiểu thêm về delete

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X