Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hiện tượng kì lạ trong mạch LED

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hiện tượng kì lạ trong mạch LED

Tình hình là em có làm 1 mạch xếp LED thành chữ và gặp 1 hiện tượng kì lạ (mọi người xem hình đính kèm để dễ hình dung):
    Click image for larger version

Name:	IMG_4736_zps08d7cf40.jpg
Views:	1
Size:	122.1 KB
ID:	1419461
    - Sợi dây trong hình là sợi dây nối tất cả các chân dương của LED lại với nhau. Vậy tức là khi đấu nguồn pin vào thì dây dương sẽ nối vào sợi dây đó còn dây âm sẽ nối vào chân còn lại (do chưa nối các chân âm với nhau).
    - Tất cả các cột LED khi thử nghiệm đều sáng bình thường tuy chỉ có 2 chỗ (1) và (2) là đèn ko sáng và em cam đoan 1000% là LED chưa chết.
    - Nhưng có 1 điều kì lạ là khi em đổi lại, lấy dây âm của nguồn nối vào sợi dây nối tất cả chân dương, còn sợi dương của nguôn thì nối vào chân âm của LED đó thì LED lại sáng, ko hiểu nổi vì LED em đảm bảo là em hàn đúng dương bên phải âm bên trái mà. Mà cho dù sai đi nữa thì hiện tượng này cũng quá kì lạ vì rõ ràng sợi dây kia là dây nối các chân dương của LED với nhau mà sao khi nối nguồn âm vào nó lại sáng ?
    - Đây chỉ là 1 phần nhỏ của mạch LED vì phần LED dưới em cũng bị tương tự thế. Mọi người có ai biết hiện tượng này và biết cách giải quyết xin chỉ em với ạ..

Thì chỉ cần xoay 2 con led đó lại là xong. Mà bạn căn cứ vào đâu để phân biệt chân âm chân dương?
    sau.ph

Comment

Em đã kiểm tra trước khi hàn vào mạch rồi anh, em chắc chắn là vậy. Em cũng có đánh dấu trên mạch rồi nên ko thể sai được.

Comment

Nguyên văn bởi longqnh Xem bài viết
        Tình hình là em có làm 1 mạch xếp LED thành chữ và gặp 1 hiện tượng kì lạ (mọi người xem hình đính kèm để dễ hình dung):
        [ATTACH=CONFIG]77360[/ATTACH]
        - Sợi dây trong hình là sợi dây nối tất cả các chân dương của LED lại với nhau. Vậy tức là khi đấu nguồn pin vào thì dây dương sẽ nối vào sợi dây đó còn dây âm sẽ nối vào chân còn lại (do chưa nối các chân âm với nhau).
        - Tất cả các cột LED khi thử nghiệm đều sáng bình thường tuy chỉ có 2 chỗ (1) và (2) là đèn ko sáng và em cam đoan 1000% là LED chưa chết.
        - Nhưng có 1 điều kì lạ là khi em đổi lại, lấy dây âm của nguồn nối vào sợi dây nối tất cả chân dương, còn sợi dương của nguôn thì nối vào chân âm của LED đó thì LED lại sáng, ko hiểu nổi vì LED em đảm bảo là em hàn đúng dương bên phải âm bên trái mà. Mà cho dù sai đi nữa thì hiện tượng này cũng quá kì lạ vì rõ ràng sợi dây kia là dây nối các chân dương của LED với nhau mà sao khi nối nguồn âm vào nó lại sáng ?
        - Đây chỉ là 1 phần nhỏ của mạch LED vì phần LED dưới em cũng bị tương tự thế. Mọi người có ai biết hiện tượng này và biết cách giải quyết xin chỉ em với ạ..
        Cái này thấy nhiều. Có điều chắc do lỗi sx thôi.

Comment

k thể phân biệt bằng phần khuyết.nhiều LED bị nhầm.cứ chân dài là dương.

Comment

Nguyên văn bởi jqk1234 Xem bài viết
            Cái này thấy nhiều. Có điều chắc do lỗi sx thôi.
            Trước khi hàn em đã kiểm tra LED khá chu đáo rồi mà , anh có thể nói rõ hơn ko?

Comment

xem như thế nào???????????????????????????????

Comment

Nguyên văn bởi ken___ Xem bài viết
                xem như thế nào???????????????????????????????
                Thì trước khi hàn em nối pin vào kiểm tra, em cứ nối dây dương bên phải dây âm bên trái thì LED sáng. Trước khi hàn nối dây em cũng có thực hiện lại như vậy và đèn vẫn sáng, nhưng khi hàn nối dây vào thì gặp hiện tượng như đã nêu ở trên

Comment

LED trung quốc hàng đểu nó sản xuất có lỗi nhiều mà, nhất là LED trắng. Bác mua loạin xịn thì không có đâu nhé, Test bằng VOM cho cẩn thận thì đảm bảo không có hiện tượng trên, chứ nhìn vào chân chả biết đường nào mà lần cả...
                  caoson.vnatr@gmail.com
                  Thiết kế mạch điện tử
                  0914024690

Comment

Chẳng có cái quái gì là kì lạ cả. Xoay 2 cái con không sáng lại, đảo chân cho nhau là xong. Còn bạn muốn tìm hiểu nguyên nhân tại sao thì chịu khó làm thêm cỡ vài chục cái mạch led nữa, khi có kinh nghiệm rồi sẽ tự hiểu.

Comment

đấu sai cưc của led thì sáng làm sao đc trừ khi bạn dùng điên xoay chiều thì nó sẽ sáng tất cả

Comment

Mình nghĩ đây là lỗi sản xuất thôi.
                        Thì trước khi hàn em nối pin vào kiểm tra, em cứ nối dây dương bên phải dây âm bên trái thì LED sáng. Trước khi hàn nối dây em cũng có thực hiện lại như vậy và đèn vẫn sáng, nhưng khi hàn nối dây vào thì gặp hiện tượng như đã nêu ở trên
                        Cái kiểu nối của bạn thì chẳng ai biết được bạn đang nối kiểu gì?

Comment

Riêng 2 con Led không sáng mà nó vẫn còn tốt thì chỉ có 2 trường hợp:

1. Mắc sai cực, nhiều Led bị lỗi do nhà sản xuất nên phải check từng bóng thì mới biết được, không nên nhìn bên ngoài cứ chân dài là cực dương.
                          2. Mối chì hàn chưa ăn.

Chỉ có 2 trường hợp này thôi, hầu hết rơi vào trường hợp thứ nhất.
                          ...

Comment

Trường hợp này không có gì mà lạ.
                            Cũng chỉ hàn sai cực thôi...
                            ĐT : 01676455880

Comment

Lỗi này do nhà sản xuất đã sai,bt chân nào dài ở led là dương nhưng lại là âm. Vậy đó

Comment

Về tác giả

Collapse

longqnh Tìm hiểu thêm về longqnh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X