Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về điện tử cơ bản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em học định luật ôm đựoc 10 năm rồi bác ạ, mà không thể chứng minh được sụt áp và sụt bao nhiêu. Bác giải thích cụ thể được không

Comment

Ruột của pin làm bằng than nên có điện trở khá lớn so với ắc qui. Khi dòng điện chạy qua lõi than này thì điện áp giảm xuống.
      U=E-rI
      U là điện áp của pin khi có dòng điện chạy qua.
      E điện áp của pin khi chưa có dòng điện chạy qua.
      r : điện trở nội của pin, là điện trở của lõi than + điện trở dung dịch điện ly...
      sau.ph

Comment

Ruột của pin làm bằng than nên có điện trở khá lớn so với ắc qui. Khi dòng điện chạy qua lõi than này thì điện áp giảm xuống.
        U=E-rI
        U là điện áp của pin khi có dòng điện chạy qua.
        E điện áp của pin khi chưa có dòng điện chạy qua.
        r : điện trở nội của pin, là điện trở của lõi than + điện trở dung dịch điện ly...
        sau.ph

Comment

nếu bạn mắc song song thêm 1 con nua thi dòng điện qua phụ tải sẽ tăng lên.do ngồn cấp cho phụ tải không đủ nên nguồn sẽ nóng và gây hỏng nguồn.người ta thường hay noi quá tải là vậy đó.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
            Có cái gì mà khó?
            Tôi giả sử cái nguồn của bạn có công suất tối đa 6W (3V 2A), bạn mắc mạch như nào để nó phóng 2,5A mà vẫn giữ nguyên 3V được?
            Quay trở lại với ví dụ trên. Tôi gọi điện trở của mỗi led là R, trường hợp mắc 4 con led song song tôi có U1 và I1, 5 con song song tôi có U2 và I2.
            => U1 x I1 = 6
            U1 = I1 x R/4 => U1 = 6/U1 x R/4 => 4U1xU1 = 6R
            U2 x I2 = 6
            U2 = I2 x R/5 => U2 = 6/U2 x R/5 => 5U2xU2 = 6R
            Bạn tự so sánh U1 và U2 đi.
            Dòng tăng lên quá giới hạn thì áp sẽ phải tụt xuống. Cứ làm thí nghiệm thì sẽ rõ ngay, bàn cãi mất thời gian.
            đồng ý, nhưng pin 2A vẫn có thể cho dòng lớn hơn 2A và sụt áp nguồn ạ? nếu vậy thì có tổn hại gì cho viên pin không?
            xin chào nhau giữa con đường
            mùa xuân phía trước, miên trường phía sau.

Comment

mọi người cho hỏi, e mới ngâm cứu đươc cái mạch cao áp nhưng gắm điện vào thì nó hoat động đươc tầm 1 phút thì con tran Q1 die. e không biết nó sai chỗ nào, mong các cao nhân chỉ giáo. mach này e vẽ lai từ 1 bộ nguồn cao áp ạ. nhân tiên cho e hỏi có thể thay con 13003 bằng 13007 đươc không (gốc là 13003, e thay bằng 13007). nếu được thì phải thay đổi gì ko . thanks nhiều ạ(e không phải là dân điện tử, chỉ đam mê nên mò mẫm thôi.)
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nghungquoc Xem bài viết
                mọi người cho hỏi, e mới ngâm cứu đươc cái mạch cao áp nhưng gắm điện vào thì nó hoat động đươc tầm 1 phút thì con tran Q1 die. e không biết nó sai chỗ nào, mong các cao nhân chỉ giáo. mach này e vẽ lai từ 1 bộ nguồn cao áp ạ. nhân tiên cho e hỏi có thể thay con 13003 bằng 13007 đươc không (gốc là 13003, e thay bằng 13007). nếu được thì phải thay đổi gì ko . thanks nhiều ạ(e không phải là dân điện tử, chỉ đam mê nên mò mẫm thôi.)
                Bài này đăng từ lúc Obama còn làm tổng thống rồi bác, bác lập cái topic mới cho ae vào thảo luận đi

Comment

Nguyên văn bởi zuyzuy Xem bài viết

Bài này đăng từ lúc Obama còn làm tổng thống rồi bác, bác lập cái topic mới cho ae vào thảo luận đi
                  cảm ơn bạn nha. mình cũng mới vào diễn đàn nên chưa biết ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

thikhokdien Tìm hiểu thêm về thikhokdien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X