Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bình thủy điện mới mua bị rò điện là sao các bác?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bình thủy điện mới mua bị rò điện là sao các bác?

Bình thủy điện Sharp e mới mua bị rò điện khi thử bằng bút thử điện là sao các bác? ko biết do nguyên lý thế nào mà rò thế nhỉ

Là câu chuyện đi bảo hành, đem cả cái bút thử điện đi chạy thử cho người bán xem. Còn bảo hành thì đừng nghĩ gì tới việc tự sửa chữa cả.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

nhưng e sờ vào ko giật, thử bút thử điện thì sáng ghê quá. Sao em thử cái ấm siêu tốc cũng sáng nhưng sáng yếu là sao nhỉ

Comment

vậy là do tĩnh điện bác ah, nhà em có 1 cái máy trường tĩnh điện để trị bệnh khi cấm bút thử điện cũng sáng trưng ntn

Comment

Bút đó để thử tìm dây nóng rò điện phải dùng đồng hồ đo ohm ,mega ohm . Dùng bút thử điện nóng đo vỏ các thiết bị điện như ấm bếp điện , lò nướng không rò điện thấy đỏ nhưng không giật còn nếu không tốt thì đỏ và giật nên không chính xác bằng đồng hồ đo . Thử vỏ thấy sáng nhiều ít nếu không rò là do cảm ứng tù dây nóng .

Comment

Vâỵ mình phaỉ làm thế nào để nó ko dò điện đỏ nữa, dò như vậy chắc là do chỗ nào hở điện nó chạm vào vỏ ngoài đúng ko các bác

Comment

Nguyên văn bởi chuasonlam Xem bài viết
              Vâỵ mình phaỉ làm thế nào để nó ko dò điện đỏ nữa, dò như vậy chắc là do chỗ nào hở điện nó chạm vào vỏ ngoài đúng ko các bác
              Nối đất là hết với bút điện dù rò hay không cũng đỏ nên dùng bút để thử rò không chính xác , vụ này làm tôi nhớ hồi bao cấp ông chú tôi có cái bếp + nướng điện Liên Xô không thử vỏ với bút điện thì ổng dùng vô tư một hôm ổng vừa sửa cái phích cắm xong tiện tay chích thử vào vỏ bếp thấy chổ nào cũng đỏ hoảng quá rút dây không dám dùng . Nếu sợ điện rò thì mua đồ tốt + dây đất + ELCB thì tạm yên tâm dù chích bút thử vào chổ nào cũng đỏ .

Comment

bác nào hiểu nguyên lý cấu tạo hay đã sửa chữa bình thủy điện này rồi thì cho a e biết tại sao nó lại dò điện ra vỏ như thế

Comment

bác nào hiểu nguyên lý cấu tạo hay đã sửa chữa bình thủy điện này rồi thì cho a e biết tại sao nó lại dò điện ra vỏ như thế
                  đỏ đèn tức là có điện! nếu không giật cứ yên tâm mà xài. mấy bệnh này thường xảy ra ở động cơ điện nhiều hơn!
                  có một số trường hợp đồ điện gia dụng bị rò có khi đo khoảng trên 100v nhưng không sao vẫn dùng ok nếu biết cách. khi bị giật ta tráo đầu phích cắm lại đảm bảo hết giạt! nên nhớ đánh dấu lại để sau này hết có cơ hội bị giật! chúc vui!

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
                  DD:0982 470 874
                  Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

cái này do lổi cách điện không tốt của lớp cách điện (trung gian) của dây đốt nóng. khi đo bằng đồng hồ chính xác cao mới phát hiện được

Comment

Sao cái ấm siêu tốc Sunhouse nhà em cho bút thư điện vào cũng sáng nhưng sáng yếu. Ko biết những dòng này thiết kế kiểu gì mà lại để dò thế nhỉ, nhà có trẻ con thì nguy hiểm quá nhỉ

Comment

Sao cái ấm siêu tốc Sunhouse nhà em cho bút thư điện vào cũng sáng nhưng sáng yếu. Ko biết những dòng này thiết kế kiểu gì mà lại để dò thế nhỉ, nhà có trẻ con thì nguy hiểm quá nhỉ
                        nhằm đảm bảo an toàn . bạn không nên sai trẻ đun nước! kekeke

Comment

hiện tượng trên là do cảm ứng điện từ của 2 kim loại sg sg ,[ 1 dây trở tạo nóng ,1 chất bao bọc bên ngoài ] tạo thành 2 má tụ có cách điện ,khi cấp nguồn điện ta thử bằng bút thử điện ở vỏ bọc sẻ thấy đèn sáng đỏ . sáng nhiều hay ít còn tùy vào khoảng cách cách điện và bề mặt tiết diện.
                          nếu đả rờ không bị điện giật cứ an tâm mà dùng.

Comment

Về tác giả

Collapse

chuasonlam Tìm hiểu thêm về chuasonlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X