Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai giải thích giúp mình cái mạch chạm tay với!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai giải thích giúp mình cái mạch chạm tay với!!!!!

Chào cả nhà, do điện thoại hư đèn bàn phím nên tính làm cái công tắc chạm tay cho dàn led gắn thêm vào, lang thang cũng thấy cái mạch. Nhưng cái chỗ nguyên tắc hoạt động mình không hiểu cho lắm. Ai có cao kiến gì chỉ giúp mình với. Mình cám ơn trước, chúc cả nhà ăn tết vui vẻ.
    p/s: mình chạm tay thì dòng điện nó đi từ đâu đến đâu nhỉ????????
    Click image for larger version

Name:	rl.gif
Views:	2
Size:	2.3 KB
ID:	1420408

up lên cho mọi người giúp mình với

Comment

Ai bảo là cái mạch kia sẽ chạy đúng ?
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Ủa vậy hả anh, tại em cũng tay mơ thôi, vậy nó nhưng mấy cái mạch khác nó cũng cùng cấu tạo, tức là cũng 2 con tran mắc darlington rồi chìa cực B ra cho mình chạm. Cái mạch mà xài mạng điện lưới thì nghe cũng thuận tai là: "mình chạm cực B là thành một mạch kín so với đất" kiểu như nói cho có chứ không biết đúng hay không. Nếu vậy thì chả lẽ mạch dùng pin thì mình chạm tay vào cực dương nguồn rồi chạm vào cực B à là thành mạch kín à. Em chỉ thắc mắc cái lúc chạm tay vào cực B của tran thì làm thế nào mà nó hoạt động được. Cám ơn mọi người đã đọc.

Comment

vẫn hóng người chỉ giúp, giúp mình cái đi mọi người

Comment

mình tìm hỉu mãi mà vẫn ko hỉu, mong mọi người giúp với

Comment

Nguyên văn bởi anhbe58 Xem bài viết
              mình tìm hỉu mãi mà vẫn ko hỉu, mong mọi người giúp với
              nó sai ở chỗ chân C của transistor cuối không được nối với 2 chân C của 2 transistor đầu , vì khi 2 trans. đầu được kích chân E sẽ có áp dương đưa từ chân C qua E để vào trans. thứ 3 , mà khi trans. 3 dẫn thì tại chân C nó có áp 0v (âm) , nếu mắc chung với 2 chân C kia thì xảy ra mất áp , mạch bị gián đoạn , nên nối 2 chân C của 2 trans. 1và 2 lên nguồn dương qua 1 điện trở vài kohm .

Comment

Nguyên văn bởi anhbe58 Xem bài viết
                Chào cả nhà, do điện thoại hư đèn bàn phím nên tính làm cái công tắc chạm tay cho dàn led gắn thêm vào, lang thang cũng thấy cái mạch. Nhưng cái chỗ nguyên tắc hoạt động mình không hiểu cho lắm. Ai có cao kiến gì chỉ giúp mình với. Mình cám ơn trước, chúc cả nhà ăn tết vui vẻ.
                p/s: mình chạm tay thì dòng điện nó đi từ đâu đến đâu nhỉ????????
                [ATTACH=CONFIG]82174[/ATTACH]
                Mạch này hoạt động được là do tay người là một nguồn nhiễu. Khi chạm tay vào nhiễu từ tay sẽ được khuyếch đại (vì nhiễu bé nên mới mắc đa linh tơn 3 tầng) và rơ le sẽ đóng khi chạm tay vào cực B của tran 1.

Comment

cũng vẫn mơ hồ, tức là người mình có hiệu điện thế á (điện trở thì hay hơn). Cái này em mới biết, cái loại mà hở mạch từ vcc---cực B của tran thì em còn hiểu là dòng chạy qua mình rồi vào chân B. Mong mọi người thông não em hộ cái.

Comment

up lên cho mọi người cùng ngâm cứu

Comment

em cũng đang nghiên cứu mạch này , có bác nào biết chỉ em với ạ

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                        nó sai ở chỗ chân C của transistor cuối không được nối với 2 chân C của 2 transistor đầu , vì khi 2 trans. đầu được kích chân E sẽ có áp dương đưa từ chân C qua E để vào trans. thứ 3 , mà khi trans. 3 dẫn thì tại chân C nó có áp 0v (âm) , nếu mắc chung với 2 chân C kia thì xảy ra mất áp , mạch bị gián đoạn , nên nối 2 chân C của 2 trans. 1và 2 lên nguồn dương qua 1 điện trở vài kohm .
                        Bác nói rõ hơn tí được không , em làm kiểu này vẫn chạy mà , mô phỏng cũng chạy , làm thật cũng chạy .
                        Làm sao để tối ưu vậy bác .

Comment

Nguyên văn bởi Binh.ndb Xem bài viết
                          Bác nói rõ hơn tí được không , em làm kiểu này vẫn chạy mà , mô phỏng cũng chạy , làm thật cũng chạy .
                          Làm sao để tối ưu vậy bác .
                          nếu mà bạn làm kiểu như vậy đã chạy thì còn hỏi điều gì nữa ?

Comment

Nhưng mà lại có kiểu khác tốt hơn thì phải hỏi chứ ?

Comment

Về tác giả

Collapse

anhbe58 Tìm hiểu thêm về anhbe58

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X