Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Role ngắt điện liên tục trên ĐÈN XẠC KENTOM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Role ngắt điện liên tục trên ĐÈN XẠC KENTOM

Tôi có cái đèn xạc KENTOM cứ gạt công tắc về ON là đèn chỉ sáng được độ 1 phút , sau đó là tắt ngấm.Gạt công tắc về OFF, để một lát bật công tắc ON, hiện tượng lại xảy ra như trên. Nếu lấy Nguồn dương ác qui trực tiếp vào đầu cuộn cảm của mạch công suất thì đèn sáng bình thường.Vậy là không phải Ác qui yếu.Tôi lấy mẫu mạch điện để gửi lên nhờ các bác phân tích giúp vì sao có hiện tượng trên ?
    Tôi chỉ vẽ được bằng tay, mong các bác thông cảm.

Sơ đồ phần mạch có RoLe ( Tự vẽ theo mẫu ):

Click image for larger version

Name:	20140228_150406.jpg
Views:	1
Size:	78.4 KB
ID:	1420838

Ảnh mặt trên

Click image for larger version

Name:	IMG_4772.JPG
Views:	1
Size:	87.2 KB
ID:	1420839

Nối tắt ce Q2 xem đèn sáng được bao lâu nếu bị như cũ thay thử rờ le < mạch dùng rờ le 28 trong khi phải dùng 6 volt mới đúng > còn nếu tốt thì xem lại SW 2 nối 3 không tốt hay mạch zener và trở 820 nối b Q2 rỉ , tăng trị số hay lỏng mối hàn .

Comment

Nguyên văn bởi thanhcan_48 Xem bài viết
      Tôi có cái đèn xạc KENTOM cứ gạt công tắc về ON là đèn chỉ sáng được độ 1 phút , sau đó là tắt ngấm.Gạt công tắc về OFF, để một lát bật công tắc ON, hiện tượng lại xảy ra như trên. Nếu lấy Nguồn dương ác qui trực tiếp vào đầu cuộn cảm của mạch công suất thì đèn sáng bình thường.Vậy là không phải Ác qui yếu.Tôi lấy mẫu mạch điện để gửi lên nhờ các bác phân tích giúp vì sao có hiện tượng trên ?
      Tôi chỉ vẽ được bằng tay, mong các bác thông cảm.

Sơ đồ phần mạch có RoLe ( Tự vẽ theo mẫu ):

[ATTACH]84740[/ATTACH]

Ảnh mặt trên

[ATTACH]84741[/ATTACH]
      bác lưu ý con tụ 220uF trong mạch phía gần công tắc , nó có nhiệm vụ mồi và giữ mạch rơ le , khi bị khô thì nó không duy trì mức áp để giữ rơ le nên đèn tắt .hoặc 2 con diode zen nằm gần đó luôn , nó cũng có nhiệm vụ dò áp thấp của ăc quy để tắt khi ăc quy cạn điện , nó bị hư cũng làm tắt đèn sau khi đèn được mồi sáng được một lúc .

Comment

Của bạn tôi nghĩ là do acquy hỏng (hỏng kiểu yếu,khi ko tải tức chưa bật bóng đèn thì áp đủ 6v,khi đèn sáng khoảng 1p thì áp sụt ko đủ 6V nên mạch hiểu là ácquy sắp hết điện và cần sạc nên nó ngắt,khi đó đèn ko sáng,acquy ko tải nên lại hồi đủ 6v,quá trình bạn bật đèn sáng lại tiếp diễn.Cách khắc phục: 1 là bạn nối tắt rơle để tận dụng cái ác quy kia tới hỏng hẳn (bóng sẽ sáng yếu hơn và thời gian thắp sáng ko đc lâu + nhanh đen đầu,hỏng bóng),thứ 2 là bạn mua acquy mới về thay.Cái acquy nó hỏng như là acquy xe máy bị cạn nước vậy,đèn còi thì ok(công suất nhỏ) nhưng ko kéo đề nổ máy đc.
        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nhờ có các bác Tuyennhan, Quocthai,kehuydiet092 đã hướng dẫn chi tiết nên tôi đã sửa được chiếc đèn đó rồi.Lỗi chủ chủ yếu là Ác qui mới mà chất lượng không mới.Cái lỗi này tôi chưa lường tới vì mới làm nên thiếu kinh nghiệm.Một lần nữa xin trân trọng cảm ơn sự nhiệt tình giúp đỡ kịp thời của các bác.

Comment

Nguyên văn bởi trunghoa172
            chào mọi người mình đã vẽ lại mạch mới đèn sac kentom KT3100 , ráp acquy thi đã sáng 2 đèn tuýp. nhưng khi sạc thì không thấy đèn led 2( led màu xanh lá) sáng .lúc trước acquy het bình gắm sạc thì led xanh sáng khi đầy thì tắt mà bây giờ ko thấy sáng gì cả. các bác cho hỏi nguyên nhân mình đã ráp linh kien sai hay không hay vì nguyên nhân khác. mong nhận được hôi âm của các bác
            Tôi thấy khi xạc thì đèn đỏ sáng, khi xạc no thì đèn xanh sáng lên .Và như vậy khi xạc no bình thì 2 LED đều sáng chứ Bác ?

Comment

Tôi cũng nghĩ như thanhcan_48 đèn xạc thông thường khi xạc thì đèn đỏ sáng khi đầy thì đèn xanh sáng tiếp mới phải .Chắc bạn đấu lại có gì nhầm lẫn chăng?
              Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhcan_48 Tìm hiểu thêm về thanhcan_48

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X