Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bac giúp em vụ timer với delay NE555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bac giúp em vụ timer với delay NE555

Mình muốn làm như thế này các bác giúp đc em
    khi bắt đầu cấp điện 12+ thì 3 giây sau rơ le(1) đóng - 3 giây sau rồi ngắt.
    khi ngắt đầu cấp điện thì sau 3-5 giây sau rơ le (2) lại đóng 3 giây rồi ngắt.
    em thành công sẽ cảm ơn các bác nhiệt tình luôn.:
    em cũng làm thử vài mạch với NE555 nhưng do chưa có kinh nghiệm về điện tử nên chưa thành công.

Như thế phải dùng 2 bộ mạch đóng và ngắt trể rờ le 2 hàng tiếp điểm 1 hàng dùng để cấp nguồn cho cho mạch kia dùng tranns và tụ tạo trễ mấy mạch này google ra nhiều lắm , dùng 555 thì hơi phí và hao mạch .

Comment

mình đang cần đọ chính xác cao. bạn nào bỏ chút thời gian giúp mình chút nhé...

Comment

Nhưng ngắt điện rồi mà rơ le còn đóng tiếp 3 giây thì lấy điện nào cấp cho nó đóng?
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Các bác có mạch nào dùng 555 để thay đổi trạng thái tắt mở sau 12 đến 24 h đc kg ạ.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
            Các bác có mạch nào dùng 555 để thay đổi trạng thái tắt mở sau 12 đến 24 h đc kg ạ.
            Nếu ông oanhchien dùng 555 đi cùng với 4020 hoặc 4040, ông có thể thay đổi trạng thái tắt mở theo chu kỳ đến cả tuần, tháng, năm...

Comment

ý mình là có nguồn thường cấp. 12+ mình hiểu nó là công tắc đi bạn.. hihi

Comment

Gợi ý:
                Bạn làm mạch one touch dùng 555, mỗi khi chân 2 được "quẹt" tiếp mát sẽ có 1 xung vuông dương ở đầu ra (chân 3) của 555. Thời gian xuất hiện xung này phụ thuộc giá trị các linh kiện ở chân 6,7 và 2.
                Còn làm sao cho khi cấp điện và khi đóng điện thì trở thành 1 lần "quẹt" chân 2 với mát,... bạn tự suy nghĩ xem.
                Bạn hãy thử khảo sát mạch one touch trước đi, rồi "nghiên cứu" tiếp.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Nếu ông oanhchien dùng 555 đi cùng với 4020 hoặc 4040, ông có thể thay đổi trạng thái tắt mở theo chu kỳ đến cả tuần, tháng, năm...
                  Hình như vụ này bác giúp em rồi thì phải... giờ rỗi rãi mò lại kg thấy sơ đồ đâu hu hu.Click image for larger version

Name:	1511628_308641885952484_813354261_n.jpg
Views:	1
Size:	25.1 KB
ID:	1394830

Xin đc mạch này nhưng kg tính đc tg nên nó sáng cả tháng luôn... kg có chuyển. Bác HTTTTH úp lại sơ đồ cho em nhé. Thank bác trước.

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                    Hình như vụ này bác giúp em rồi thì phải... giờ rỗi rãi mò lại kg thấy sơ đồ đâu hu hu.
                    ---. Bác HTTTTH úp lại sơ đồ cho em nhé. Thank bác trước.
                    Tôi chưa úp sơ đồ nào thì phải.
                    Mạch đơn giản thôi, vì 4020 hoặc 4040 là mạch chia tần xung, nên cứ đưa xung của 555 tới lối vào của 4020 thì nó sẽ "đếm" và chia. Đầu ra Qx có xung vuông với tần số nhỏ hơn tần số đầu vào là 2 ^ x lần.
                    Ví dụ tại lối ra của 555 có xung vuông tần số 0,5Hz, thì chu kỳ là 2s; tức là cứ 1s có điện thế 5V lại đến 1s có điện thế 0V.
                    Tại lối ra Q5 chẳng hạn, chu kỳ xung tại Q5 là 2s x 2^5 = 64s
                    ...
                    Tại lối ra Q13, chu kỳ xung tại Q13 là 2 x 2^13 = 16.384 s = 4,55h.
                    Nếu ông chọn linh kiện để chu kỳ dao động của 555 là 1 phút, thì chu kỳ ở Q13 lên tới trên 136,5 giờ = 5,69 ngày đêm... (một nửa thời gian đó có điện thế 5V, một nửa thời gian điện thế 0V)
                    Nếu ông thêm một con 4020 nối tiếp vào đó ông có thể lấy thời gian tối đa gấp 8192 lần nữa.
                    Thêm một con 4020 nữa? chắc tôi không đủ sức sống đến lúc đó, ông oanhchien ạ/

Comment

Oạch ! thank bác nhiều... chắc em phải ngâm cứu dần dần thôi. Chứ trình em chưa hiểu... Chỉ ăn sẵn là nhanh thôi bác ơi.

Comment

Nếu dùng 4060 thì đảm bảo thời gian tắt và thời gian mở luôn luôn bằng nhau (khỏi phải dùng 555 nữa).

Comment

Nếu dùng 4060 thì đảm bảo thời gian tắt và thời gian mở luôn luôn bằng nhau (khỏi phải dùng 555 nữa).
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...58/index3.html

Đây rồi bác ơi nhưng mờ và nhỏ quá em soi kg đc... úp lại phóng to cũng mờ quá.

Comment

Thế thì tôi gửi mail cho

Comment

Thế thì tôi gửi mail cho
                              Em phiền bác quá. Thank bác nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenluankc Tìm hiểu thêm về nguyenluankc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...