Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhờ các bác chỉ giáo với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ các bác chỉ giáo với ạ

e xin chào các bác
    e là mem mới, xin được các bác chỉ giáo mấy vấn đề sau với ạ:
    - cái khóa bấm điều khiển xe ô tô: có 2 cái khác nhau, có cách nào để sao tín hiệu bấm từ khóa này sang khóa kia được không ạ?
    - cái màn hình (MTB chạy winCe): nguyên bản là muốn bật lên thì phải bấm nút nguồn power. Giờ muốn cải tạo thành: máy đang ở chế độ tắt, khi có tín hiệu nguồn điện cấp sạc thì nó tự khởi động có được k?
    Thanks các bác nhiều ạ

hic, đã 5 ngày trôi qua, e vẫn mong tin từ các bác ạ

Comment

một tuần rùi, e vẫn hóng

Comment

Nguyên văn bởi tho_ma_that Xem bài viết
        e xin chào các bác
        e là mem mới, xin được các bác chỉ giáo mấy vấn đề sau với ạ:
        - cái khóa bấm điều khiển xe ô tô: có 2 cái khác nhau, có cách nào để sao tín hiệu bấm từ khóa này sang khóa kia được không ạ?
        - cái màn hình (MTB chạy winCe): nguyên bản là muốn bật lên thì phải bấm nút nguồn power. Giờ muốn cải tạo thành: máy đang ở chế độ tắt, khi có tín hiệu nguồn điện cấp sạc thì nó tự khởi động có được k?
        Thanks các bác nhiều ạ
        - Có cách nếu là điều khiển từ xa cửa cuốn thông thường. Khó nếu là khóa ô-tô, bởi nếu làm được dễ thì nó không còn là cái khóa nữa rồi.
        - Chế cái mạch dùng IC 555 rồi câu dây vào nút ấn.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          - Có cách nếu là điều khiển từ xa cửa cuốn thông thường. Khó nếu là khóa ô-tô, bởi nếu làm được dễ thì nó không còn là cái khóa nữa rồi.
          - Chế cái mạch dùng IC 555 rồi câu dây vào nút ấn.
          bác có thể hướng dẫn cụ thể hơn cho e với được k ạ, dùng mạch IC 555 như thế nào ạ

Comment

e tiếp tục kiên nhẫn chờ, có công ngồi chờ có ngày được người giúp ạ

Comment

Tôi thì chờ đến ngày bạn bổ sung cho câu hỏi rõ hơn, chứ hỏi thế này thì chịu vì mơ hồ quá .
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Tôi thì chờ đến ngày bạn bổ sung cho câu hỏi rõ hơn, chứ hỏi thế này thì chịu vì mơ hồ quá .
                cụ thể hơn là thế này bác ợ:
                e đang sử dụng cái màn hình (như cái tab) chạy bằng hệ điều hành WinCe (bản 6.0 thì phải), máy có pin, để trên ô tô. e cài Sygic để dùng làm dẫn đường cho xe. e gọi cái máy này là GPS.
                quá trình sử dụng như thế này:
                1- Khi không sử dụng xe, mọi thứ đang ở chế độ tắt, thì cái GPS cũng ở chế độ tắt.
                2- Khi mình lấy xe ra sử dụng, đề nổ máy thì cái CD theo xe tự khởi động, cái GPS vẫn ở chế độ tắt, không tự khởi động.
                3- Nếu mình cần sử dụng cái GPS, phải dùng tay bấm nút ON/OFF trên máy GPS để khởi động máy (thực chất là khởi động WINCE) sau đó bấm vào biểu tượng Sygic để chạy chương trình.
                4- Trong quá trình sử dụng xe, Nếu lỡ bị tắt máy, khi đề nổ lại cái GPS vẫn hoạt động bình thường chứ không bị tắt, nó chỉ tắt khi tắt chìa khóa đi hơn 20s
                5- Sau khi sử dụng xe xong, tắt máy xe, sau 20s cái GPS tự tắt về chế độ OFF.
                Chu kỳ lặp lại nếu cụ sử dụng lại xe.
                Nôm na là như thế ạ,
                Ý e muốn hỏi ở mục số 2+3: làm thế nào để nó giống như cái CD theo xe, sau khi đề nổ thì cái GPS nó tự khởi động được ấy

Comment

Làm cho nó tự khởi động được GPS thì dễ. Chỉ cần thêm một mạch tạo xung để thay bạn ấn nút ON/OFF là được:
                  Bạn tham khảo mạch 1 xung dùng 555, dùng mạch trễ đặt vào chân 5 của 555, sau khi mở công tắc nguồn của xe thì sau thời gian trễ (thời gian trễ này phụ thuộc vào các linhkiện ở chân 5), 555 sẽ tạo ra 1 xung dương ngắn hạn. Dùng xung dương này để mở van đặt song song với công tắc ON/OFF của GPS.
                  Nhưng đằng nào thì bạn cũng phải khởi động WINCE sau khi xuất hiện biểu tượng Sygic, mà theo tôi hiểu thì động tác này là bạn tác động vào màn hình cảm ứng.

Để cho nó lưu trạng thái 20s sau khi tắt nguồn chính của xe thì phải có thêm nguồn dự phòng cho nó. Nếu có nguồn dự phòng thì bạn muốn trễ bao nhiêu cũng được.

Đó là nói về nguyên tắc. Còn sơ đồ thì tham khảo trên mạng, nhiều nơi có.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Làm cho nó tự khởi động được GPS thì dễ. Chỉ cần thêm một mạch tạo xung để thay bạn ấn nút ON/OFF là được:
                    Bạn tham khảo mạch 1 xung dùng 555, dùng mạch trễ đặt vào chân 5 của 555, sau khi mở công tắc nguồn của xe thì sau thời gian trễ (thời gian trễ này phụ thuộc vào các linhkiện ở chân 5), 555 sẽ tạo ra 1 xung dương ngắn hạn. Dùng xung dương này để mở van đặt song song với công tắc ON/OFF của GPS.
                    Nhưng đằng nào thì bạn cũng phải khởi động WINCE sau khi xuất hiện biểu tượng Sygic, mà theo tôi hiểu thì động tác này là bạn tác động vào màn hình cảm ứng.

Để cho nó lưu trạng thái 20s sau khi tắt nguồn chính của xe thì phải có thêm nguồn dự phòng cho nó. Nếu có nguồn dự phòng thì bạn muốn trễ bao nhiêu cũng được.

Đó là nói về nguyên tắc. Còn sơ đồ thì tham khảo trên mạng, nhiều nơi có.
                    thú thực với bác là e k học về điện tử nên k am hiểu về mạch và linh kiện lắm ạ. e muốn hỏi để ra nhờ các bác về điện tử làm giúp. (E đã ra các bác ý hỏi rùi nhưng họ k biết nguyên lý ạ, nếu có bản vẽ mạch thì có lẽ họ sẽ có căn cứ làm theo được)
                    Khi nào bác rảnh rỗi, nhờ bác tranh thủ phác thảo giúp e sơ đồ nguyên lý của cái mạch với nhé. Thanks bác ạ.

Comment

e lại up tiếp nhờ bác nào cho e xin cái sơ đồ với ạ

Comment

tèn tén ten. ngày nghỉ quốc khánh e xin phép úp tiếp ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

tho_ma_that Tìm hiểu thêm về tho_ma_that

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X