Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về đèn LED bulp !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về đèn LED bulp !!!

Chào mọi người !
    Mình có mua cái đèn LED bulp 5W giá gần trăm ngàn mà xài được có 2 tuần thì bị tình trạng như sau, mong nhận được sự góp ý của mọi người (vì mình thấy giá thành khá cao mà chất lượng kém quá)

Click image for larger version

Name:	Photo3055.jpg
Views:	1
Size:	29.7 KB
ID:	1422456

Name:	Photo3057.jpg
Size:	37.0 KB
ID:	1422457

Name:	Photo3058.jpg
Size:	26.9 KB
ID:	1422458

Name:	Photo3060.jpg
Size:	32.3 KB
ID:	1422459

Name:	Photo3061.jpg
Size:	30.2 KB
ID:	1422460

Khi cắm điện đèn LED không sáng hẳn mà chỉ sáng le lói, chớp chớp, một nhánh tối thui.

- Mình đo điện áp ra cho mạch LED là 44VDC
    - Mạch LED gồm 2 nhánh LED mắc song song, mỗi nhánh 5 con LED

Mong nhận được sự góp ý, xin cảm ơn !

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
    Chào mọi người !
    Mình có mua cái đèn LED bulp 5W giá gần trăm ngàn mà xài được có 2 tuần thì bị tình trạng như sau, mong nhận được sự góp ý của mọi người (vì mình thấy giá thành khá cao mà chất lượng kém quá)

Khi cắm điện đèn LED không sáng hẳn mà chỉ sáng le lói, chớp chớp, một nhánh tối thui.

- Mình đo điện áp ra cho mạch LED là 44VDC
    - Mạch LED gồm 2 nhánh LED mắc song song, mỗi nhánh 5 con LED

Mong nhận được sự góp ý, xin cảm ơn !
    Bạn kiểm tra từng bóng led như sau nha:
    _Kiếm cái nguồn 12V mắc nối tiếp thêm con trở 100 Ohm đấu ra 2 đầu dây. Bạn cầm 2 đầu dây này (có điện trở trong đó rồi nha) ghim vào 2 đầu của từng con led xem có sáng hay ko, nếu ko sáng thì đảo 2 đầu dây cấp nguồn lại thử lần nữa, ko sáng nữa thì con Led đó hư rồi và do nối tiếp trong 1 nhánh nó sẽ làm cả nhánh đó ko sáng luôn.
    _Cục nguồn của bóng đèn có thể bị hư rồi, mình ko rành về khoảng nguồn cho bọn siêu sáng này, ai biết thì vào hỗ trợ chủ thớt. 44V cho 5 bóng, mỗi bóng sẽ nhận 8.8V, mình thấy vậy là bình thường chắc nguồn vẫn OK.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
      _Kiếm cái nguồn 12V mắc nối tiếp thêm con trở 100 Ohm đấu ra 2 đầu dây. Bạn cầm 2 đầu dây này (có điện trở trong đó rồi nha) ghim vào 2 đầu của từng con led xem có sáng hay ko, nếu ko sáng thì đảo 2 đầu dây cấp nguồn lại thử lần nữa, ko sáng nữa thì con Led đó hư rồi và do nối tiếp trong 1 nhánh nó sẽ làm cả nhánh đó ko sáng luôn.
      _Cục nguồn của bóng đèn có thể bị hư rồi, mình ko rành về khoảng nguồn cho bọn siêu sáng này, ai biết thì vào hỗ trợ chủ thớt. 44V cho 5 bóng, mỗi bóng sẽ nhận 8.8V, mình thấy vậy là bình thường chắc nguồn vẫn OK.
      Ok, để mình thử xem...

Comment

Đèn LED Rạng Đông hoặc Điện Quang thường bảo hành 1 năm, loại cao cấp bảo hành 2 năm. Một số hãng uy tín như Phillips, Osram, Cree bảo hành tới 5 năm.

Đèn mới dùng 2 tuần đã hỏng thì nên để nhà sản xuất làm nghĩa vụ của họ thay vì tự mầy mò.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Đèn Tầu mạch nguồn nhỏ gọn nhưng hay....đểu ( không làm ổn dòng ) nên sớm ra đi là chuyện thường tình...

Comment

Đã là đèn tàu khựa thì cố chữa làm gì. Hàng trong nước đã sản xuất được mà vẫn mua hàng khựa, phải trả giá là đương nhiên thôi. Mà hàng khựa cũng đâu có rẻ ? như bài #1 đã viết là gần trăm ngàn.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Tiếc của giời và tăng thêm sự học hỏi thì cũng nên nghiên cứu mà sửa....bác BQV ạ.

Comment

bác mua giá cao quá, cái này chỗ em giá chỉ 30k, em ở HCMC. em nghĩ nếu ở phía Bắc chắc 10k vì là hang Tàu. mạch diện chỉ có 1tụ cao áp. diode 4007, tụ loc và diện trở hạn dòng 100R /1w

Comment

Cảm ơn mọi người đã góp ý chân thành, rút kinh nghiệm khi mua đồ điện tử những lần sau. Hic

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                    Mình đã làm như bạn hướng dẫn rồi, đúng là LED bị chết tùm lum. Nên mình sẽ để thời gian làm việc khác. Cảm ơn bạn nhìu !

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X