Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ý tưởng này của mình được không các bạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ý tưởng này của mình được không các bạn

Chả là đang làm cái mạch đo dòng điện ghép nối với máy tính.
    Mình định dùng 1 con điện trở. Rồi lấy sụt áp trên đó(U).Đem U này chia cho R thi ra được I.
    Mình nghĩ vậy được không các bạn.Mà không biết chọn điẹn trở này có cần chính xác không nhỉ?
    Mong mọi người chỉ giáo với.Mới vào nghề mà

bạn làm thủ công như vậy làm gì, ra chợ nhật tảo mua cái biến dòng, lên RP mua con MCP3909 là đo được thôi mà
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Nguyên văn bởi nguyentoanbn Xem bài viết
      Mình định dùng 1 con điện trở. Rồi lấy sụt áp trên đó(U).Đem U này chia cho R thi ra được I.
      Mình nghĩ vậy được không các bạn.Mà không biết chọn điẹn trở này có cần chính xác không nhỉ?
      okeis, cách này vẫn thường được dùng, con điện trỡ ko cần trị số chính xác, nhưng bác phải biết chính xác con trở có trị số bao nhiêu, ko thì .... sẽ tính sai

Comment

Nguyên văn bởi nguyentoanbn Xem bài viết
        dòng nối tiếp thì bằng nhau I(R)=I(maytinh) để đo đc vol của R, thì bạn phải làm thêm cái ống khói cho R. còn công xuất toàn mạch bằng cả hai thứ...
        Last edited by daominhchien; 02-04-2009, 19:58. Lý do: sửa
        Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
        Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

vì cái Ampe kế trở nó cực nhỏ~=0, vì mọi điểm trên mạch nối tiếp = nhau, kể cả trở =0.
          nếu trở của bạn có đc 1vài vol ở 2 đầu thì U tại máy tính mất đi =vol trên trở... nguồn máy tính là Auto nên nó sẽ tăng dòng khi áp bị thiếu để duy chì CXuất...như vạy thì chỉ số dòng mà tính đc đâu có hợp lý. Nếu cần kiểm soát dòng bạn nên mua cái Ampe kế
          Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
          Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Cảm ơn rất nhiều sự góp ý của các cậu.Để mình suy nghĩ thêm vậy.Còn lơ mơ lắm.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyentoanbn Tìm hiểu thêm về nguyentoanbn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X