Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chân output của ULN2803 có thể xuất ra mức 1 ko?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chân output của ULN2803 có thể xuất ra mức 1 ko?

Mình mô phỏng chạy thử thì ko thấy ULN2803 xuất ra mức 1. Về lý thuyết thì nó là 2 trans ghép darlington. Nên chỉ dẫn nguồn ngoài vào tải vào chân output và về mass khi kích chân in = 1 thôi. Vậy ULN đâu có xuất ra được mức 1 đâu phải ko ?

Sẵn hỏi luôn, nếu cho nguồn 5V > LMD > VDK. Trường hợp này có hại cho VDK ko.?
    Khi quét LMD, nếu mình thay 74HC154 để quét cột LMD và cho 5V > LMD > 74HC154 thì con 74HC154 này có die mau ko..?

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
      Mình mô phỏng chạy thử thì ko thấy ULN2803 xuất ra mức 1. Về lý thuyết thì nó là 2 trans ghép darlington. Nên chỉ dẫn nguồn ngoài vào tải vào chân output và về mass khi kích chân in = 1 thôi. Vậy ULN đâu có xuất ra được mức 1 đâu phải ko ?
      Có thể xuất được mức 1 khi bạn nối điện trở treo bên ngoài, khi tín hiệu đầu vào là 0, tran ko dẫn >> có mức điện áp đặt vào chân này = với mức điện áp trên điện trở thanh (dây).

Câu thứ 2: Nếu 5V>LMD>VDK thì LMD không sáng rõ lắm, vì 1 chân VDK hút dòng tối đa không quá 30mA thì phải. Và đương nhiên để lâu sẽ hại VDK rồi!
      Tương tự với 74154, nếu đầu vào khả năng hút dòng không cao thì LMD cũng mờ và cũng gây nguy hiểm cho 74154.

>> Vì nhũng lý do trên giải thích tại sao chúng ta nên dùng ULN2803
      Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Dùng ULN2803 thì tớ lại không quét cột được. Tớ đang dùng con LMD 2 màu, mà loại này lại là Anod chung. Đề đặt ra là dùng 89S52 điều khiển 2 LMD 2 màu. Nếu ko dùng 595 thì có cách nào khác để mắc không. Tớ muốn tận dụng hết 3 port của vdk, ko cần dùng thêm IC giải mã. Dùng đệm thôi..

Comment

IC ULN 2803 này không có VCC phải không các sư huynh
          em xin cảm ơn
          |

Comment

Nguyên văn bởi hungdaron Xem bài viết
            IC ULN 2803 này không có VCC phải không các sư huynh
            em xin cảm ơn
            Bác không có hay không xem datasheet à.

Chúc vui.
            Attached Files

Comment

Chân 9 =GND ,10 =VCC .Em thử nghịch con nay cũng hay. Dùng điều khiển nhiều LED được.dòng max 500mA.co thể thay cho mấy con Tran roi`.

Comment

làm thế nào để tín hiệu vào 1 ra 1 vào 0 ra 0 mọi người nhỉ?

Comment

- Không cần làm gì cả thì vẫn có :1->1 và 0->0
                  - Nếu cần dòng ra lớn, bạn có thể dùng 2 Not hay 1 opamp.

Comment

Click image for larger version

Name:	ICgi22.JPG
Views:	2
Size:	25.9 KB
ID:	1367212 AI biết con iC này tên gì chỉ giúp em với đang nghịch cai mạch ma bị mờ ko nhìn rõ thông số

Comment

ULN là IC đệm, nếu ngõ vào ở mức 1 thi đầu ra sẽ ở mức 0 (nối GND). Còn ngõ vào ở mức 0 thì đầu ra được thả nổi nghĩa là ko được nối với đâu cả.

Comment

Nếu muốn có mức 1 ta phải treo nó qua một có trở lên Vcc
                        * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                        * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

cho e hỏi ké. mức vào là 3v. mún lên 5v để cho VDK hiểu là TTL dùng con này dc k mọi người

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X