Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi :relay 12vdc chút xíu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tnt288 Xem bài viết
    Híc, mắc thử trên bord test mà không chay được, không biết sao nữa
    Bạn ơi, mình có thể thay con cd4013 bằng con khác được không, mình hỏi mà không mua được con cd4013.
    Trước hết bạn xem phần thu phát hồng ngoại có chạy tốt hay không .

Bạn thử lại bằng cách thay led vào, nếu nhấn nút mà led sáng thì mạch thu phát chạy tốt. không thì mạch có vấn đề rùi.

Còn con CD4013 là loại phổ biến, có lẽ bạn nói người ta không hiểu, khi bạn mua bạn nên nói là con 4013 thôi là người ta hiểu rùi, ok !!

Chuc vui !!!!
    Attached Files

------------------------------------------------

Comment

Bạn ơi. Mình dùng điều khiển của TV panasonic để thử mạch thu thì có được không
      Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Không được đâu bạn à, vì mã code của remote TV không trùng với con thu này, nên không thể thu tín hiệu được, loại nào thì dùng loại đó thôi mà !!!

Comment

Thay con CD4013

Híc, mắc thử trên bord test mà không chay được, không biết sao nữa
          Bạn ơi, mình có thể thay con cd4013 bằng con khác được không, mình hỏi mà không mua được con cd4013.
          Bác có thể thay con CD4013 này bằng con 74LS74 con này tìm đâu cũng có dễ hơn con kia
          nhưng phải chú ý xem lại các chân nhé .khác nhau hoàn toàn đấy .Không là cháy nổ không chịu trách nhiệm đâu nhé .
          Last edited by lehung883; 25-06-2009, 02:22.
          Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
            Xin lỗi bạn ! Chân số 1 của nó là Q, chân 2 là /Q.
            Vậy nghĩa là chân /Q đã được nối với chân D rồi hả. Sorry nhé.

Vậy bạn đã biết vì sao mạch nó vẫn chưa chạy chưa? Theo mình mạch này không thu phát được xa lắm (khoảng cách thu-phát tin cậy, 100 phát 100 trúng) Bạn đã lắp chưa? Khoảng cách thế nào?
            "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
              Trước hết bạn xem phần thu phát hồng ngoại có chạy tốt hay không .

Bạn thử lại bằng cách thay led vào, nếu nhấn nút mà led sáng thì mạch thu phát chạy tốt. không thì mạch có vấn đề rùi.

Còn con CD4013 là loại phổ biến, có lẽ bạn nói người ta không hiểu, khi bạn mua bạn nên nói là con 4013 thôi là người ta hiểu rùi, ok !!

Chuc vui !!!!
              Bạn ơi, vậy phần phát hồng ngoại thì làm sao kiểm tra? nếu không dùng phần phát hồng ngoại thì mình có kiểm tra phần thu được ko? bằng cách nào?
              Mình mù mờ về phần này, mong các bạn chỉ giúp ha.

Comment

Bạn ơi, vậy phần phát hồng ngoại thì làm sao kiểm tra? nếu không dùng phần phát hồng ngoại thì mình có kiểm tra phần thu được ko? bằng cách nào?
                Mình mù mờ về phần này, mong các bạn chỉ giúp ha.
                nếu muấn kiểm tra phần phát thì bạnh ráp cả phần thu rồi thử, nếu hoạt động thì cả thu và phát đều hoạt động, còn nếu không có phần thu mà muốn thử phần phát thì bạn dùng cái máy radio khi thử thì bạn nhấn nút phát hồng ngoại nếu thấy radio kêu rè rè thì nó hoạt động(nhưng không đảm bảo là nó hoạt động với phần thu vì có thể bạn làm không đúng tần số ...)tồt nhât là làm cả thu và phát để cho dễ thử, tiện lợi và chính xác cao.

Comment

Mình đã làm phần phát hồng ngoại theo sơ đồ của anh QD(có dùng đến 2 trans), và phần thu lắp trên board test nhưng không thu phát được. Khi phát dùng đồng hồ đo thử thì chỉ khoảng 0.6v.Đối với mạch thu mình lắp như hình trên, led không thay đổi (sáng hoặc tối) khi phát tín hiệu. Cũng vất vả thật đấy các pác ạ. Nhưng phải làm cho được thui. Pác nào còn cách nào thử nữa không? Mình ở Đà Nẵng.

Comment

Mình đã làm phần phát hồng ngoại theo sơ đồ của anh QD(có dùng đến 2 trans), và phần thu lắp trên board test nhưng không thu phát được. Khi phát dùng đồng hồ đo thử thì chỉ khoảng 0.6v.Đối với mạch thu mình lắp như hình trên, led không thay đổi (sáng hoặc tối) khi phát tín hiệu. Cũng vất vả thật đấy các pác ạ. Nhưng phải làm cho được thui. Pác nào còn cách nào thử nữa không? Mình ở Đà Nẵng.
                    Mỗi mạch thu phát có cách mã hóa riêng để phân biệt giữa bộ thu phát này và bộ thu phát khác. Nếu đã dùng bộ phát của anh Quế Dương thì phải dùng bộ thu của anh Quế Dương, chứ làm sao bạn lấy bộ thu của mình mà thu tín hiệu của anh Quế dương được chứ. Bởi vì bộ thu của mình đã sửa lại rồi, khác với của anh Quế Dương. Nếu bạn muốn mạch thu của mình thu được tín hiệu trong mạch phát của anh Quế Dương thì bạn phải bỏ trống chân số 13 của PT2249 , như vậy mới có thể thu được.

Để chính xác hơn bạn nên post cái mạch phát của bạn lên, như vậy mình chỉnh sửa lại dễ dàng hơn.

Chúc bạn vui vẻ !!!

Comment

Mình có file mạch in luôn nè, bạn xem giúp mình với. Híc ko nen được file zip. Bạn xem hình đỡ vậy.
                      Attached Files

Comment

Mình có file mạch in luôn nè, bạn xem giúp mình với. Híc ko nen được file zip. Bạn xem hình đỡ vậy.
                        Nói bác tnt288 thông cảm, trả lời cho bác mà hổng thấy bác thanks gì, chẳng có tinh thần trả lời nữa, nản thiệt đóa ...
                        Cái mạch phát này thì ok, bác sửa lại cái mạch thu như sau cái chân số 13 cua PT2249 đang nối xuống mass, bác bỏ trống không cho nối xuống mass nữa là thu được thôi mà.
                        Good luck to you !!!

Comment

Hihi, xin loi Pác Alone76816 nha, Vì mãi nghĩ đến hồng ngoại nên ko để ý, hi, cảm ơn bác nhìu nhìu nha, để làm như pác thử thế nào. Khi nào được sẽ páo cho pác liền.
                          Thank

Comment

bạn caovanhuong ơi. dựa vào sơ đồ mình post lên, bạn có thể giải thích giúp mình cơ chế hoạt động được không? Vì theo mình, khi nhận tín hiệu từ điều khiển thì cd4013 làm việc kích cho relay đóng, nhưng khi mình thả tay khỏi điều khiển thì relay lại mở, vậy thì làm sao thiết bị (quạt, đèn) chạy được............
                            có phải phần phát làm bằng PT2248 không? vì nó chỉ nhận 2248 còn các xung remot khác thì chưa chắc chạy đâu.
                            Mobile: 0982263051

Comment

đúng đấy, híc hồng ngoại đang là mơ ước của mình đó bạn. nhưng giờ chưa thể nào tiếp tục, điều kiện chưa cho phép.

Comment

đúng đấy, híc hồng ngoại đang là mơ ước của mình đó bạn. nhưng giờ chưa thể nào tiếp tục, điều kiện chưa cho phép.
                                mình có thể làm cho bạn 1 con IC 892051 nhận hồng ngoại của remote sony được, bạn muốn sao thì nói ý rồi viết software lại, nếu bạn muốn phát triển thì bạn hãy làm 1 mạch trước rồi nhận IC đã nạp software rồi. sau đó thì nối các đầu ra với thiết bị muốn giao tiếp như quạt, bếp, đèn,...
                                cái đầu tiên thì giá hơi cao nhưng nếu làm hàng loạt thì giá sẽ rẻ hơn.
                                Còn nếu bạn muốn xài cho 1 remot nào đó thì bạn phải gởi remot cho mình để xem code hồng ngoại của nó là gì thì mới làm software được.
                                Mobile: 0982263051

Comment

Về tác giả

Collapse

tkbang Tìm hiểu thêm về tkbang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X