Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi :relay 12vdc chút xíu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tôi nghĩ để có sung CLK tại chân 3 -4013 thì hồng ngoại fải có tần số phù hợp theo tính toán của PT2249. có nghĩa là đồng bộ thu phát theo thiết kế, nên nghi ngờ 4013 ko làm việc là chưa chắc
    Last edited by daominhchien; 07-07-2009, 00:16. Lý do: sửa lại
    Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
    Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi tnt288
      bạn caovanhuong ơi. dựa vào sơ đồ mình post lên, bạn có thể giải thích giúp mình cơ chế hoạt động được không? Vì theo mình, khi nhận tín hiệu từ điều khiển thì cd4013 làm việc kích cho relay đóng, nhưng khi mình thả tay khỏi điều khiển thì relay lại mở, vậy thì làm sao thiết bị (quạt, đèn) chạy được............
      nếu nghi ngờ 4013 thi bạn có thể nối cực C của Q5 vào chân 3 (CLK)4013 xem Q- có thay đổi trạng thái ko?
      Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
      Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Cho em hỏi vs. Em đọc mà vẫn chưa hiểu lắm.
        Cho em hỏi chân 3 - 4 - 5 đó thì nối vào mạch như thế nào ?
        E đính kèm hình bên dưới.
        Mong các bác giúp đỡ..

Click image for larger version

Name:	11.JPG
Views:	1
Size:	22.8 KB
ID:	1363602

Click image for larger version

Name:	22.JPG
Views:	1
Size:	6.4 KB
ID:	1363603

Comment

Trong mạch của bạn sao thì layout nó mới nối chứ, mạch nguyên lý đâu có nối với cái gì đâu, bạn xem lại mạch nguyên lý đi nha.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
            Trong mạch của bạn sao thì layout nó mới nối chứ, mạch nguyên lý đâu có nối với cái gì đâu, bạn xem lại mạch nguyên lý đi nha.
            Ý em là trong mạch nguyên lý nó nối như thế nào ý vì e chưa hỉu rõ lắm. Các chân 1,2,3,4,5 trong mạch trên thì theo nguyên tắc như thế nào.
            Em vẽ lại mạch này của anh Minhdt nhưng chưa hiểu cái chon role đó.
            Mong anh chị giúp đỡ...
            Attached Files

Comment

Mạch chắc dùng tiếp điển relay để đóng ngắt chuyện gì đó, nhưng bạn phải nói mục đích ở đây là để làm gì thì mọi người mới biết đc chứ?

0988467839

Comment

Chân nào là chân 3,4,5 vậy bạn? trên hình mình nhìn không thấy. Relay nó có 2 chân thường đóng và thường mở bạn đấu 1 đầu dây vào 1 trong 2 chân đấy tùy vào việc bạn đk đóng mở ntn. Đầu dây còn lại thì đấu vào chân còn lại nha.
                Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
                - Website: www.dientu4u.com
                - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

Sơ đồ chân của nó thế này

Hoạt động :
                  Trong mạch có hai điện cực M1, M2 cho bạn "sờ " thoải mái . Nếu bạn sờ vào M1 lập tức đèn sẽ sáng lên . Nếu bạn sờ vào M2 thì đèn sẽ tắt đi . -Khi bạn sờ vào M1 thì do ảnh hưởng của nhiểu điện trường công nghiệp trong người bạn làm phân cực thuận cho hai transistor C828 mắc darlington dẫn thông cấp dòng cho rơle , rơ le hút đóng khoá K làm cho R100k được nối xuống bazơ của hai transitor này,mục đích duy trì phân cực cho mạch để giử rơle. -Khi bạn sờ tay vào điện cực M2 thì làm cho C828 tương ứng dẫn thông và làm mất phân cực tại bazơ của hai transitor mắc darlington ---> rơle nhả ra ---> ngắt tiếp điểm K làm mạch trở về trạng thái ban đầu # - Tận dụng một tiếp điểm thứ hai trong rơle để đóng công tắc cho đèn, quạt hay các thiết bị cần điều khiển Linh kiện: tụ nguồn 0,47uF/400V điot cầu 1A Rơle 12V 4 tiếp điểm C828 X 3 ,zene 12V

Mạch nguyên lý : em đã đính kèm ở trên rùi .... hoặc link

Comment

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
                    cho em hỏi dòng kích tối thiểu cho relay 12vdc đóng là bao nhiêu zậy? em tra rùi mà sao ko thấy?
                    Vấn đề này thì mình chưa đo vì vậy nhưng không biết nhưng nếu dùng tran kích để điều khiển nó thì con C2382 là được rồi
                    * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                    * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
                      Vấn đề này thì mình chưa đo vì vậy nhưng không biết nhưng nếu dùng tran kích để điều khiển nó thì con C2382 là được rồi
                      tra datasheet là biết ngay ấy mà. mấy cái loại rơ le 5 chân này công suất là 0.36W => để biết dòng thì mình chỉ cần lấy P/U là ra I.
                      VD: relay 5 chân 12V thì dòng tiêu thụ là 0.36/12=30mA (muốn kiểm tra lại thì lấy VOM đo 2 đầu cuộn dây rơ le thì nó cũng khoảng 400ohm). đối với loại 9V, 6V, 5V hay 3V cũng thế.

Comment

Rơ le thừong hơn 100 ôm là nhiều. đấy là kể cả điện trở mắc // cuộn dây nữa .

Comment

bạn ơi chân 1 2 cấp nguồn dương hay âm hả bạn con chân 3 nối vào đâu trong mạch này hả bạn. ban nao biết thì chỉ cho mình với

Comment

Nguyên văn bởi p3yeugame Xem bài viết
                            bạn ơi chân 1 2 cấp nguồn dương hay âm hả bạn con chân 3 nối vào đâu trong mạch này hả bạn. ban nao biết thì chỉ cho mình với
                            http://upanh.phimnhanh.net/img.php?i..._full_9oqr.jpg
                            cấp nguồn âm dương đều dc cả
                            chân 3 nối với thiết bị điện cần điều khiển (cũng như cái công tắc vậy đó)
                            Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Về tác giả

Collapse

tkbang Tìm hiểu thêm về tkbang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X