Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tính toán và Thiết kế Biến áp cho mạch off-line Flyback

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

anh alone76816 cho e hỏi với cái j quyết định tới tần số hoạt động của biến áp xung,

Comment

Theo mình nghĩ là do có tổn hao trong lõi. Tổn hao lõi gồm tổn hao dòng xoáy và tổn hao từ trễ. Các tổn hao này tỷ lệ với tần số và giá trị Bmax. Do ferit có Bmax thấp (khoảng 0.2 - 0.5 T gì đó) nên tổn hao lõi nhỏ. Vì vậy cho phép hoạt động ở tần số cao.
      Giải pháp nguồn điện và nguồn dự phòng chuyên nghiệp.
      Thiết kế chế tạo nguồn xung theo yêu cầu:

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
        Mình thấy trong diễn đàn đã rất nhiều người hỏi về cách tính toán, cách thiết kế 1 Biến Áp xung như thế nào, hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn về vấn đề đó.

Sau đây là link download :
        http://www.mediafire.com/?mmkh0zwztgm

Đó là bản mình đã dịch, nếu bạn nào thích thì download bản gốc tại đây :
        http://www.fairchildsemi.com/an/AN/AN-4140.pdf

Mình sơ lược vài nét trong đó, về hình dạng của biến áp xung thì như sau :

. Trong đó, nó nói về cách chọn kiểu lõi, kích thước lõi, cách tính dòng đỉnh cho Mosfet I(Rms), cách tính số vòng dây, kích thước dây, lõi dây quấn như thế nào. Đặc biệt trong đó còn giải thích cho các bạn biết mạch Subber là gì, ý nghĩa của từng cuộn : Cuộn sơ cấp, thứ cấp, cuộn Vcc ... và 1 điều rất cần đó là cách cuốn dây như thế nào cho tốt nhất, tránh bị rò từ cảm nhất, hiệu quả nhất...

. Nhưng mình rất tiếc 1 điều đó là, những điều đó chỉ là những lý thuyết suông, khó hiếu, còn kiến thức thực tế thì chẳng có nhiều, kiến thức thực tế của mình thì hạn chế, mình mong là những anh chị đã có kinh nghiệm về nó thì chỉ dạy nhiều thêm. Ví dụ như trên thị trường phổ biến là loại lõi Ferelit nào, dây cuốn như thế nào, giấy cách điện như thế nào và khi muốn làm 1 biến áp xung thì cần chuẩn bị những gì ngoài những công thức khó hiểu kia. Kinh nghiệm của các anh chị rất quý báu . Mong được chia sẻ ...

. Topic sau, mình sẽ gửi 1 bài ví dụ về cách tính, cách chọn những thông số cho biến áp, và đặc biệt hơn là cách chọn thông số cho Tụ lọc, cho Diode, cho Mosfet ...

Have a good day, everyone !!!

cảm ơn bác nhiều
        nếu như Bác có cách tính toán thì chỉ cho em với
        có thể cho em qua Email: tuanhenghean@gmail.com
        hoặc qua số diện thoại : 01267715150

Comment

em cũng đang tìm hiểu cái biến áp xung này, đang tính toán thông số kỹ thuật, nhưng mà toàn tài liệu tiếng anh
          đang đến tính mạch Snubber thì đứng luôn
          khó wa

Comment

M mở cục sạc điện thoại ra thấy mạch biến áp xung bọn tàu nó làm đơn giản quá mà cũng chạy phà phà , có anh em nào biết cách làm một cái biến áp xung :
            Vin = 100-240VAC , Vout = 5Vdc - 1A chỉ mình cách làm với , cái chính yếu là cách quấn BAX như thế nào , phần này thì mình mù tịt.

Comment

anh em oi inh co cai loi khoang 1 cm vuong thi quan bao nhiu vong / von

Comment

Nguyên văn bởi s0n 176 Xem bài viết
                anh em oi inh co cai loi khoang 1 cm vuong thi quan bao nhiu vong / von
                bạn phải nói rõ lõi gì (fererit hay tole), bạn muốn nó chạy ở tần số bao nhiêu, thì mới tính được chứ!

Comment

mình cũng muốn tìm hiểu và chia sẻ cùng mọi người nhiều hơn vì muồn làm cho thành công bộ nguồn xung
                  để nó gọn nhẹ chút mà cho hiệu suất cao. vừa rồi học thầy cũng cho làm mạch xung tự quấn biến áp lõi ferit
                  thường thì ở ngõ ra sẽ sử dụng dây có dường kính lớn hoặc 4 đến 5 dây có kích thước nhỏ xe lại với nhau làm giảm diện trường xoáy fuco và điện trở gì gì đó thì phải. chỉ biết đến thế thôi mà làm vẫn chứa thành công mạch cho điện áp ra bé mà lại chập chờn chắc tại mình chưa thử dùng tải mắc vào hay số vòng dây quân 1 gì đó
                  nối tiếp con đường vẫn là một con đường
                  nhưng nối tiếp mạch điện phải là cái mỏ hàn

Comment

Nguyên văn bởi kiengo1408 Xem bài viết
                    mình cũng muốn tìm hiểu và chia sẻ cùng mọi người nhiều hơn vì muồn làm cho thành công bộ nguồn xung
                    để nó gọn nhẹ chút mà cho hiệu suất cao. vừa rồi học thầy cũng cho làm mạch xung tự quấn biến áp lõi ferit
                    thường thì ở ngõ ra sẽ sử dụng dây có dường kính lớn hoặc 4 đến 5 dây có kích thước nhỏ xe lại với nhau làm giảm diện trường xoáy fuco và điện trở gì gì đó thì phải. chỉ biết đến thế thôi mà làm vẫn chứa thành công mạch cho điện áp ra bé mà lại chập chờn chắc tại mình chưa thử dùng tải mắc vào hay số vòng dây quân 1 gì đó
                    Ngoài những cái điện tử liên quan đến bộ nguồn, thì cách quấn cũng rất quan trọng của bộ nguồn xung, nhất là cuộn dây chính sơ cấp (nguồn xung),nó phải quấn làm 2 lớp ,trong cùng một nửa và ngoài cùng một nửa.

Comment

thực ra là quấn mấy cái biến áp xung rất khó
                      và mất rất nhiều thời gian tính toán
                      nên kinh nghiệm cuốn thực tế thì chác chưa ái giám khẳng định

Comment

Chủ đề này cũng đã tạm ngưng khá lâu, nên bác nào hứng thú thì mình cùng chia sẻ tiếp kiến thức. Máy BAX thực ra có rất nhiều loại phụ thuộc vào mạch tạo dao động cho cuộn sơ cấp. Mình mới mượn được cuốn sách trong thư viện trường mình, nó là bản dịch của nước ngoài nên đọc rất khó hiểu. Bây giờ mình chỉ con cái thắc mắc là làm sao định tần số cho cuộn sơ cấp được, nếu dùng fet hay tran có tần số cả 1Mhz mà chạy ở tần số 25khz thì nó chạy như thế nào. Khuất mắc của mình là chọn tần số cho mạch sơ cấp. Bác nào biết thì chỉ mình với, đọc gần hết cuốn sách mà không giải đáp được thắc mắc của mình. Nếu có tần số rồi thi việc tính toán còn lại mình cũng biết sơ sơ rồi.

Comment

nhiều dây chập lại cho dể quấn , nếu dây có tiết diện lớn rất cứng khó quấn nên dùng các dây nhỏ chập lại cho đúng tiết diện dây mềm dể quấn

Comment

bác dtquangthang nói cũng đúng, ngoài ra còn lý do là giảm điện trở do hiệu ứng bề mặt ở tần số cao.

Comment

Luồn này rất có ít cho các vọc sĩ như mình,nhưng sao không có nhiều cao thủ????

Mình có cái BAX trong nguồn vi tính. trên đó ghi là EI-33C mình muốn làm mạch 12vDC to 500vAC nhưng không biết tính quấn BAX như thế nào nhờ các bạn chỉ giúp

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                                Mình thấy trong diễn đàn đã rất nhiều người hỏi về cách tính toán, cách thiết kế 1 Biến Áp xung như thế nào, hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn về vấn đề đó.

Sau đây là link download :
                                co ban ve tinh toan BA xung_mr-kdt271_

Đó là bản mình đã dịch, nếu bạn nào thích thì download bản gốc tại đây :
                                http://www.fairchildsemi.com/an/AN/AN-4140.pdf

Mình sơ lược vài nét trong đó, về hình dạng của biến áp xung thì như sau :

. Trong đó, nó nói về cách chọn kiểu lõi, kích thước lõi, cách tính dòng đỉnh cho Mosfet I(Rms), cách tính số vòng dây, kích thước dây, lõi dây quấn như thế nào. Đặc biệt trong đó còn giải thích cho các bạn biết mạch Subber là gì, ý nghĩa của từng cuộn : Cuộn sơ cấp, thứ cấp, cuộn Vcc ... và 1 điều rất cần đó là cách cuốn dây như thế nào cho tốt nhất, tránh bị rò từ cảm nhất, hiệu quả nhất...

. Nhưng mình rất tiếc 1 điều đó là, những điều đó chỉ là những lý thuyết suông, khó hiếu, còn kiến thức thực tế thì chẳng có nhiều, kiến thức thực tế của mình thì hạn chế, mình mong là những anh chị đã có kinh nghiệm về nó thì chỉ dạy nhiều thêm. Ví dụ như trên thị trường phổ biến là loại lõi Ferelit nào, dây cuốn như thế nào, giấy cách điện như thế nào và khi muốn làm 1 biến áp xung thì cần chuẩn bị những gì ngoài những công thức khó hiểu kia. Kinh nghiệm của các anh chị rất quý báu . Mong được chia sẻ ...

. Topic sau, mình sẽ gửi 1 bài ví dụ về cách tính, cách chọn những thông số cho biến áp, và đặc biệt hơn là cách chọn thông số cho Tụ lọc, cho Diode, cho Mosfet ...

Have a good day, everyone !!!
                                Thank's bác nhé
                                Lý Thuyết Và Thực Hành
                                Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Về tác giả

Collapse

alone76816 Tìm hiểu thêm về alone76816

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X