Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc LM317

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc LM317

Cho mình hỏi về 2 con tụ Ci & Co mắc trong con LM317 này nó có tác dụng gì vậy, tại sao nó lại có giá trị khá nhỏ đến vậy.?

Còn 2 con diode nữa, đọc datasheet không hiểu rõ ý nó là gì, tiếng Anh kém quá.
    D1 prevents Co from discharging thru the IC during an input short circuit. Diode D2 protects against capacitor Cadj discharging through the IC during an output short circuit. The combination of diode D1 and D2 prevents Cadj from discharging through the IC during an input short circuit.
    Attached Files

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
    Cho mình hỏi về 2 con tụ Ci & Co mắc trong con LM317 này nó có tác dụng gì vậy, tại sao nó lại có giá trị khá nhỏ đến vậy.?

Bạn thử dùng cái của mình xem sao, mình làm nó chạy +-15 tùy vào biến trở.
    chúc vui.

Comment

Cậu hiểu nhầm ý mình rồi, mình muốn hỏi cái hình trong datasheet, tại sao cần phải có Ci & Co. Tại sao giá trị Ci lại nhỏ đến vậy.

À, mà cái tụ 104 trong hình của cậu đảm nhiệm chức năng lọc nhiễu à. Mình thấy lọc nguồn thì có tụ 2200uF rồi, mạch nguồn cũng cần lọc nhiễu hả. Trong mạch hình như cậu cũng không dùng các diode bảo vệ.

Comment

2 tụ Ci & Co có giá trị nhỏ là để lọc nhiễu tần số cao, bạn cũng biết khi tụ có trị số lớn thì lọc tốt gợn AC tần số thấp ( 50Hz ), đối với các nhiễu hài có tần số cao thì phải dùng tụ nhỏ lọc mới tốt..
        D1 để bảo vệ, không cho dòng xả qua IC khi ngõ vào bị ngắn mạch, tương tự _ khi ngõ ra bị ngắn mạch thì D2 xả cho Cadj ..
        Chúc vui ..

Comment

Nguyên văn bởi anhngocelec Xem bài viết
          2 tụ Ci & Co có giá trị nhỏ là để lọc nhiễu tần số cao, bạn cũng biết khi tụ có trị số lớn thì lọc tốt gợn AC tần số thấp ( 50Hz ), đối với các nhiễu hài có tần số cao thì phải dùng tụ nhỏ lọc mới tốt..
          D1 để bảo vệ, không cho dòng xả qua IC khi ngõ vào bị ngắn mạch, tương tự _ khi ngõ ra bị ngắn mạch thì D2 xả cho Cadj ..
          Chúc vui ..
          Uh, mình không hiểu chỗ xả qua IC, khi ngắn mạch ngõ vào, nếu có hay không có diode D1 thì cũng đâu bảo vệ được gì đâu, vì dòng ngắn mạch lúc đó có thể đi vào chân 1 & 3 của LM317.
          Còn D2 nữa, khi ngắn mạch ngõ ra thì việc xả áp của Cadj có ý nghĩa gì.? <<-- Mình thắc mắc mấy chỗ này.

Comment

Uh, mình không hiểu chỗ xả qua IC, khi ngắn mạch ngõ vào, nếu có hay không có diode D1 thì cũng đâu bảo vệ được gì đâu, vì dòng ngắn mạch lúc đó có thể đi vào chân 1 & 3 của LM317.
            Còn D2 nữa, khi ngắn mạch ngõ ra thì việc xả áp của Cadj có ý nghĩa gì.? <<-- Mình thắc mắc mấy chỗ này.
            Bình thường áp ngõ vào cao hơn ngõ ra, D1 bị phân cực ngược nên không có tác dụng gì cả. Khi ngõ vào bị ngắn mạch, áp ngõ ra vẫn còn chứa ở tụ, sẽ xảy ra hiện tượng dòng xả ngược qua IC.. lúc này D1 xả dòng mạnh làm áp ngõ ra còn khoảng 0.7V --> bảo vệ IC.
            Khi ngõ ra bị ngắn mạch, áp trên tụ Cadj vẫn còn cao --> mạch lấy mẫu bên trong IC tiếp tục kích IC dẫn mạnh có thể gây quá dòng.. lúc này D2 xả mạnh --> IC dẫn yếu đi --> IC được bảo vệ an toàn.
            Bạn chịu tìm hiểu chi tiết, cặn kẽ như vậy.. Bạn sẽ rất mau tiến bộ..Chúc thành công !!!

Comment

Vừa làm cái nguồn để chạy con điện thoại mp4 ăn nguồn vãi chẳng Pin nào chịu thấu
              Mở máy nghe gọi 1-2 phút mà sờ em Lm317 nóng bỏng tay phải tắt ngay
              em nó đã được trang điểm = keo tản nhiệt và 1 miếng nhôm bằng 2 đầu ngón tay rồi
              Anh em cho biện pháp xử lý với chẳng nhẽ k chạy nổi 1 con dt sao

Comment

Theo mình biết dòng ra của Lm317 là 1,5A.Mình muốn hạ xuống tấp hơn,cụ thể là 0,3A thì làm thế nào đây?Các bạn giúp mình với!Cảm ơn các bạn nhiều!
                |

Comment

@tiensu :dòng ra phụ thuộc vào tải chứ có phải lúc nào cũng là 1,5A đâu bạn.bạn định dùng dòng đấy sạc pin à
                  Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                  Web :

Comment

mình đang đihj dùng con lm317 nhưng không biết cách tính điện trở như thế nào trong công thức sau nhỉ
                    VO = 1.25V (1+ R 2/ R1)+Iadj R2. mình muốn v=15v, đầu ra v0=12v

Comment

làm 1 cái biến trở, thick bao nhiêu V đc hết
                      acmabenng@yahoo.com
                      -

Comment

Vout=1,25(1+R1/R2) = 0--->30V
                        R1 là BIẾNTRỞ măc giữa chân adj xuống đất, còn R2=220ôm mắc giữa đầu ra và adj.

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X