Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp e Chế tạo mạch Khuếch đại âm(e là đứa đam mê điện tử)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp e Chế tạo mạch Khuếch đại âm(e là đứa đam mê điện tử)

e là 1 sinh viên but ko học về ngành điện tử như các anh chị trong này.
    lên gg search được 4rum này e rất phấn khởi và lập topic này xin các anh chị chỉ giúp e cách chế tạo 1 bộ khuếch đại âm thanh thật hay.e rất mê âm thanh.
    e xin nhắc lại là e ko bít 1 thứ gì về điện tử ngoài việc là có niềm đam mê.
    e muốn xin các anh chị giúp là về phần thiết kế mạch,các linh kiện cần có và e ở hà nội thì nên lên đâu để tìm kiếm linh kiện
    e muốn tự chế tạo để dùng cho điện thoại máy nghe nhạc của e.đại loại là loa ngoài í ạ
    e có 1 con loa lấy từ máy điện thoại.(32 ôm và 0.3w)
    e muốn thiết kế kiểu âm thanh đôi(stereo) và dùng IC.^^theo em bít thường thì dùng IC cho chất lượng tốt.
    e xin cảm ơn anh chị trước và chờ sự hướng dẫn của anh chị

có gì thiếu và sai sót mong anh chị góp í và chỉ bảo e thêm

Nguyên văn bởi manhtruonglp Xem bài viết
    e là 1 sinh viên but ko học về ngành điện tử như các anh chị trong này.
    lên gg search được 4rum này e rất phấn khởi và lập topic này xin các anh chị chỉ giúp e cách chế tạo 1 bộ khuếch đại âm thanh thật hay.e rất mê âm thanh.
    e xin nhắc lại là e ko bít 1 thứ gì về điện tử ngoài việc là có niềm đam mê.
    e muốn xin các anh chị giúp là về phần thiết kế mạch,các linh kiện cần có và e ở hà nội thì nên lên đâu để tìm kiếm linh kiện
    e muốn tự chế tạo để dùng cho điện thoại máy nghe nhạc của e.đại loại là loa ngoài í ạ
    e có 1 con loa lấy từ máy điện thoại.(32 ôm và 0.3w)
    e muốn thiết kế kiểu âm thanh đôi(stereo) và dùng IC.^^theo em bít thường thì dùng IC cho chất lượng tốt.
    e xin cảm ơn anh chị trước và chờ sự hướng dẫn của anh chị

có gì thiếu và sai sót mong anh chị góp í và chỉ bảo e thêm
    chưa biết gì thì học qua một số linh kiện cơ bản đi...sễ rất có ích đấy. còn việc bạn muốn làm một tăng âm stereo công suất nhỏ cho điện thoại thì dùng IC N2822 là dễ kiếm, nguồn nuôi 3,7V phù hợp với in điện thoại, công suất vừa nghe, kich thước cả bộ khá nhỏ. Còn muốn công suất lớn hơn tí nữa thì dùng IC2025....

ĐT:01649591262
    ...

Comment

Hay đấy. Đam mê sẽ khiến con người ta tìm tòi và học hỏi nhiều hơn. Để lắp một mạch khuếch đại âm thanh ( tăng âm ) là không khó. Bạn có thể làm lại theo một số mạch đơn giản trong các loa vi tính để phòng. Nhưng có một nhược điểm rất lớn đó là chất lượng không bằng của các nhà sản xuất hàng loạt. Việc lắp mạch chỉ để thỏa mãn niềm đam mê và tận hưởng niềm vui khi hoàn thành sản phầm. Lý do mà chất lượng không thể bằng là về kinh nghiệp lắp mạch, dụng cụ đồ nghề để thử mạch, đo đạc và hiệu chỉnh. Mạch tăng âm rất hay có hiện tượng bị sôi, có tiếng ù ù. Bạn làm mạch công suất thấp có thể tìm mạch làm bởi ic TDA2030 hoặc TEA2025 ,... mình cũng không nhớ hết. Bạn ra quán sắt vụn kiếm một cái mạch loa hỏng rồi về tìm hiểu và sửa chữa là ok ngay. Kiếm mấy cái của máy tính mà công suất nhỏ thôi.
      Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

cảm ơn 2 bạn.mình xin nói lun là phần về thiết kế thì mình ko bít but mình có thể lắp ráp được.có đầy đủ dụng cụ.
        í mình ở trên là muốn các bạn cho 1 cái phuơng án thống nhất với những thứ mà mình đang có
        như là 1 cái loa nhỏ 32 ôm 0.3w.
        các bạn ko phiền có thể hướng dẫn và nói thêm cho mình chút xíu nữa được ko.có thể là là phuơng án mạch tăng âm tối ưu nhất và cách khắc phục để ko bị lỗi rè ù or.........

Comment

Theo mình thì bạn ra ngoài quán sắt vụn kiếm cái mạch ở loa hỏng rồi về sửa lại hoặc chép một mạch như vậy.
          Mình cũng có mấy cái mạch nhưng giờ mình không vẽ lại được.
          Lấy mạch thực tế rồi làm lại nó đảm bảo hơn là chế ở mạng.
          Nếu không gấp thì khi nào rảnh mình sẽ gửi cho bạn một cái.
          Liên lạc với mình qua mail : nguyenbaquynh25@gmail.com nhé.
          Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

cái đó trên diễn đàn này có cũng nhiều rồi đó bạn. bạn chịu khó search đi nhé. Còn muốn làm đc thì cũng nên biết chút ít về vẽ mạch, hàn mạch... chứ nhìn cái sơ đồ rồi nối dây lằng nhằng thì chỉ để chơi cho zui thui.
            chúc thành công
            Chúng ta sẽ nhận lại những gì chúng ta cho đi.

Comment

làm tăng âm chất lượng nghe bình dân thì được chứ thật hay thì phải chơi loại cao cấp cơ, nếu nghe được thì tda2030, 2003 hay tea2025 cũng được, mới làm đừng làm loại công suất lớn quá làm cỡ 10w cái đã

Comment

vậy thì bạn làm TDA2003 đi.mạch rất đơn giản mà lại hay.nguồn max=12V

Comment

em cũng muốn làm 1 mạch như vậy nguồn nuôi 3.7v dùng kích âm dt ý . anh có thể cho em xem sơ đồ được hok , em cũng đam mê nhưng chỉ mới biết mấy cái căn bản ah ,mong anh giúp dùm !!

Comment

Click image for larger version

Name:	10w-amplifier-using-tda2003.jpg
Views:	1
Size:	39.1 KB
ID:	1387971
                    Mình làm xong mạch này rồi.Chỉ thiếu tụ 39nF và con trở 39 ôm.

Comment

Về tác giả

Collapse

manhtruonglp Tìm hiểu thêm về manhtruonglp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X